Status
Không mở trả lời sau này.
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.706
113
www.phindeli.com
Re:Hướng dẫn thiết kế chiếu sáng nhà ở - Tiêu chuẩn Mẽo

Fatboyhcm nói:
Bài của Bác HT hửu ích, nhưng cần phải xem chừng lại về màu sắc thiết kế trong phòng mình muốn thiết kế ánh sáng vào nửa mới đủ được, do vậy các phần mềm thiết kế ánh sáng trong phòng của các hảng Thorn hoặc Philips có thêm ứng dụng màu trên trần nhà, tường và sàn nhà, cộng thêm các vật dụng lắp đặt trong phòng nửa nó sẻ cho ra nhu cầu thực của số loại bóng đèn cần lắp. Nói thêm về CRI (Color render index) cho chỉ số ánh sáng thực so với ánh sáng mặt trời (ví dụ như lấy chuẩn ánh sáng mặt trời là 100 thì các chỉ số bóng đèn cho ra từ 60-99 chỉ số càng cao thì càng nhìn rỏ màu thực và giá càng đắt tiền ví dụ như cái bóng đèn huỳnh quang hiệu Osram loại thông thường hiện nay chỉ số CRI=70 có giá bán vào khoảng 15K một chiếc thì loại CRI=90 cùng nhản hiệu giá khoảng 600K một chiếc thường được sử dụng trong kỷ nghệ màu (sản xuất đồ nhựa như Lock and Lock...), ngoài ra nói như Bác HT lưu tâm về CRI, hoặc Bác Zeta nói thay thế bóng HQ qua các loại bóng khác là chưa chính xác, cần lưu tâm về nhiệt độ K, ở đây nếu chỉ sử dụng bóng HQ có CRI=70 nhưng với bóng có màu 5000K tên thường gọi là cool day light hoặc có tên khác natural (neutral) white thì tránh được tình trạng tái...

Bác Fatboyhcm nói chính xác về chuyện cần lưu ý đến nhiệt độ màu K. Màu sắc ánh sáng chắc chắn có ảnh hưởng đến màu da người ...tái vừa hay tái chín:D.

Cool day light và Natural White khác nhau bác nhé. Cool day light = 6500K, còn 5000K đích thị là Natural White. :)

Tuy nhiên, trong thực tế người tiêu dùng VN có rất ít lựa chọn, vì thị trường cho nhà ở dân dụng chỉ bán phổ biến các loại bóng huỳnh quang compact/tube màu 2700K (quá vàng) hoặc 6500K (quá trắng, hơi xanh). Loại 5000K như bác nói phải nhập riêng cho dự án.

Bảng thang nhiệt độ màu Kelvin
Hướng dẫn tự thiết kế chiếu sáng nhà ở

Muốn có nhiệt độ màu như ý, thì hiện nay ở VN chỉ có LED là lựa chọn thoải mái về màu sắc. Ví dụ như cây đèn LED panel này có ánh sáng Natural White 5000K, em vừa gắn cho 1 bác OS. Giá của nó không hề rẻ. :)

Last edited by a moderator:
Hạng B2
8/11/11
141
6
0
50

Để trao đổi về việc chiếu sáng này cần những công trình mẫu với các thông số là hay nhất. Ngoài ra còn tính năng của các loại đèn có mặt trên thị trường, hay sẵn tiện thread này bác Tuấn là show tự giới thiệu các loại đèn đi. Bọn em làm nghề cũng thiết kế hệ chiếu sáng nhưng kiến thức về đèn chắc chắn là ko bằng bác rồi.

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com

Về mặt giới thiệu đèn, bác hội trưởng có 1 cái thiếu sót nghiêm trọng là : thiếu thông tin về kích thước đèn
Thiết kế hay xây dựng gì cũng cần có thông tin để áng chừng tỉ lệ có đẹp trong khung cảnh hay không trước khi quyết định mua-không mua cái đèn đó.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.706
113
www.phindeli.com

@zeta.vn/TVAT: cảm ơn 2 bác, nhưng em không có ý định show catalog của em trong FI ... vì quy định không cho phép. Nếu ai cũng show đầy hàng hóa, giá cả thì FI thành cái chợ mất :). Bác nào thích hỏi mẫu đèn, kích thước thì qua thớt của em bên OS-Mart, em sẽ trả lời đầy đủ.

Mục tiêu của thớt này như em đã nói ở trang 1: giúp chủ nhà tự thiết kế chiếu sáng nhà ở, ở mức độ các kiến thức cơ bản. Chủ nhà nào đã có KTS tốt rồi thì khỏi cần cũng được, hoặc chỉ cần để tham khảo. Còn đi sâu vào chi tiết thì kiến thức là bể học mêng mông, nhưng chưa chắc đã hữu ích cho tất cả mọi người. Em không có tham vọng đó ạ.

Vấn đề thẩm mỹ thì nó lại rất riêng, đẹp với người này chưa chắc đã đẹp với người khác. Chuyện này em để cho chủ nhà hoặc/và KTS tự quyết định.

Hàng của em thì cũng có nhiều loại, và có nhiều mẫu độc quyền, do đó em không lập website và không công bố thông tin chi tiết. Bác nào cần đèn cho mục đích gì thì em sẽ gửi riêng các mẫu đèn phù hợp cho mục đích đó.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.706
113
www.phindeli.com

Em tiếp tục:
Một số kỹ thuật chiếu sáng khu vực Phòng Tắm

Chiếu sáng gương phòng tắm:

Với gương cỡ vừa và nhỏ, giải pháp gắn đèn trang trí + chiếu sáng cả 2 bên gương sẽ cho bạn ánh sáng đều và đầy đủ, không bị hắt bóng, không có những khoảng tối trên mặt ... khi bạn chải đầu, làm tóc, trang điểm cá nhân trước gương.

Khoảng cách giữa 2 cây đèn gương được khuyến cáo là 72cm trở lên, và chiều cao từ sàn là 152cm hoặc cao hơn.

Xu hướng mới là một số nhà thiết kế chiếu sáng còn sử dụng 2 đèn thả treo 2 bên gương.:) - Hình minh họa: An Viên Ninh Vân Bay Villas sử dụng đèn thả treo 2 bên gương (thanks bác Caothu đã chụp tấm hình này)

Gương lớn, Phòng tắm lớn từ 2 bồn rửa mặt trở lên:

Giải pháp hay sử dụng là một dãy đèn treo ngang trên đầu gương. Chiều cao cách sàn khoảng 2m. Giải pháp này giúp mỗi vị trí bồn rửa mặt đều có đủ ánh sáng. Sử dụng dimmer để tăng giảm sáng phù hợp.

Chiếu sáng dưới gầm tủ kệ phòng tắm:

Rất đẹp. Tạo cảm giác an toàn và không gây chói mắt khi bạn vào phòng tắm vào lúc giữa đêm. Đèn LED hoặc đèn tube cỡ nhỏ rất phù hợp cho mục đích này. Cân nhắc sử dụng cảm biến tự động tắt mở khi có người.

Ánh sáng nền, hoặc đèn trang trí trong phòng tắm
Ở vị trí trung tâm, chọn 1 cây đèn trang trí phù hợp với nội thất phòng tắm của bạn. Cho cảm giác thanh lịch, sang trọng, đồng thời cung cấp ánh sáng nền cho việc đi lại, vệ sinh chung trong phòng tắm. Ánh sáng của cây đèn trung tâm này còn giúp cân bằng độ chói của các cây đèn khác gắn cục bộ trong phòng.

Các mẫu đèn phù hợp là đèn áp trần, đèn thả hoặc đèn chùm cỡ nhỏ.

Hạng D
5/4/09
1.559
2.026
143

tuando nói:
Fatboyhcm nói:
Bài của Bác HT hửu ích, nhưng cần phải xem chừng lại về màu sắc thiết kế trong phòng mình muốn thiết kế ánh sáng vào nửa mới đủ được, do vậy các phần mềm thiết kế ánh sáng trong phòng của các hảng Thorn hoặc Philips có thêm ứng dụng màu trên trần nhà, tường và sàn nhà, cộng thêm các vật dụng lắp đặt trong phòng nửa nó sẻ cho ra nhu cầu thực của số loại bóng đèn cần lắp. Nói thêm về CRI (Color render index) cho chỉ số ánh sáng thực so với ánh sáng mặt trời (ví dụ như lấy chuẩn ánh sáng mặt trời là 100 thì các chỉ số bóng đèn cho ra từ 60-99 chỉ số càng cao thì càng nhìn rỏ màu thực và giá càng đắt tiền ví dụ như cái bóng đèn huỳnh quang hiệu Osram loại thông thường hiện nay chỉ số CRI=70 có giá bán vào khoảng 15K một chiếc thì loại CRI=90 cùng nhản hiệu giá khoảng 600K một chiếc thường được sử dụng trong kỷ nghệ màu (sản xuất đồ nhựa như Lock and Lock...), ngoài ra nói như Bác HT lưu tâm về CRI, hoặc Bác Zeta nói thay thế bóng HQ qua các loại bóng khác là chưa chính xác, cần lưu tâm về nhiệt độ K, ở đây nếu chỉ sử dụng bóng HQ có CRI=70 nhưng với bóng có màu 5000K tên thường gọi là cool day light hoặc có tên khác natural (neutral) white thì tránh được tình trạng tái...

Bác Fatboyhcm nói chính xác về chuyện cần lưu ý đến nhiệt độ màu K. Màu sắc ánh sáng chắc chắn có ảnh hưởng đến màu da người ...tái vừa hay tái chín:D.

Cool day light và Natural White khác nhau bác nhé. Cool day light = 6500K, còn 5000K đích thị là Natural White. :)

Tuy nhiên, trong thực tế người tiêu dùng VN có rất ít lựa chọn, vì thị trường cho nhà ở dân dụng chỉ bán phổ biến các loại bóng huỳnh quang compact/tube màu 2700K (quá vàng) hoặc 6500K (quá trắng, hơi xanh). Loại 5000K như bác nói phải nhập riêng cho dự án.

Bảng thang nhiệt độ màu Kelvin

Muốn có nhiệt độ màu như ý, thì hiện nay ở VN chỉ có LED là lựa chọn thoải mái về màu sắc. Ví dụ như cây đèn LED panel này có ánh sáng Natural White 5000K, em vừa gắn cho 1 bác OS. Giá của nó không hề rẻ. :)
Bao nhiêu 1 bộ vậy bác, ngoài loại này và Neon thì có loại nào vừa tầm ko bác HT ?

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.706
113
www.phindeli.com

@Binharch:
Ngoài loại này và Neon thì còn có thể xài bộ đèn áp trần T5, bóng thẳng hoặc bóng vòng, tất nhiên không thể thanh nhã như LED.
Giá thì em gửi PM cho bác nhé.

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32

Bác HT hỏi thăm bác KTS hay Lo xem... đang vô giai đoạn thiết kế nội thất, sân vườn, hắt tường.... xem có trúng thầu đèn không... hy vọng đèn bên bác được chọn để em được chầu bia Sì-Gòn
... ngoài đèn ra bên bác có cung cấp vật liệu điện (công tắc, phích cắm....):cool:

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.706
113
www.phindeli.com

Thanks bác Minh Pham, khi nào ảnh cần sẽ alô em thôi mà. Mình mà xớ rớ hỏi thăm lúc ảnh đang bực, ảnh nổi giận thì ... chít :D

Bia thì lúc nào cũng sẵn. Lần tới offline em alô bác nhé

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32

tuando nói:
Thanks bác Minh Pham, khi nào ảnh cần sẽ alô em thôi mà. Mình mà xớ rớ hỏi thăm lúc ảnh đang bực, ảnh nổi giận thì ... chít :D

Bia thì lúc nào cũng sẵn. Lần tới offline em alô bác nhé
Bác ấy nói với em là kỳ này chọn đèn của bác nhiều mà

Status
Không mở trả lời sau này.