Status
Không mở trả lời sau này.
Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.415
113
Re:Hướng dẫn thiết kế chiếu sáng nhà ở - Tiêu chuẩn Mẽo

Hay!

Hạng D
24/2/06
2.156
189
63
50
Saigon Vietnam

binharch nói:
tuando nói:
Fatboyhcm nói:
Bài của Bác HT hửu ích, nhưng cần phải xem chừng lại về màu sắc thiết kế trong phòng mình muốn thiết kế ánh sáng vào nửa mới đủ được, do vậy các phần mềm thiết kế ánh sáng trong phòng của các hảng Thorn hoặc Philips có thêm ứng dụng màu trên trần nhà, tường và sàn nhà, cộng thêm các vật dụng lắp đặt trong phòng nửa nó sẻ cho ra nhu cầu thực của số loại bóng đèn cần lắp. Nói thêm về CRI (Color render index) cho chỉ số ánh sáng thực so với ánh sáng mặt trời (ví dụ như lấy chuẩn ánh sáng mặt trời là 100 thì các chỉ số bóng đèn cho ra từ 60-99 chỉ số càng cao thì càng nhìn rỏ màu thực và giá càng đắt tiền ví dụ như cái bóng đèn huỳnh quang hiệu Osram loại thông thường hiện nay chỉ số CRI=70 có giá bán vào khoảng 15K một chiếc thì loại CRI=90 cùng nhản hiệu giá khoảng 600K một chiếc thường được sử dụng trong kỷ nghệ màu (sản xuất đồ nhựa như Lock and Lock...), ngoài ra nói như Bác HT lưu tâm về CRI, hoặc Bác Zeta nói thay thế bóng HQ qua các loại bóng khác là chưa chính xác, cần lưu tâm về nhiệt độ K, ở đây nếu chỉ sử dụng bóng HQ có CRI=70 nhưng với bóng có màu 5000K tên thường gọi là cool day light hoặc có tên khác natural (neutral) white thì tránh được tình trạng tái...

Bác Fatboyhcm nói chính xác về chuyện cần lưu ý đến nhiệt độ màu K. Màu sắc ánh sáng chắc chắn có ảnh hưởng đến màu da người ...tái vừa hay tái chín:D.

Cool day light và Natural White khác nhau bác nhé. Cool day light = 6500K, còn 5000K đích thị là Natural White. :)

Tuy nhiên, trong thực tế người tiêu dùng VN có rất ít lựa chọn, vì thị trường cho nhà ở dân dụng chỉ bán phổ biến các loại bóng huỳnh quang compact/tube màu 2700K (quá vàng) hoặc 6500K (quá trắng, hơi xanh). Loại 5000K như bác nói phải nhập riêng cho dự án.

Bảng thang nhiệt độ màu Kelvin
Hướng dẫn tự thiết kế chiếu sáng nhà ở

Muốn có nhiệt độ màu như ý, thì hiện nay ở VN chỉ có LED là lựa chọn thoải mái về màu sắc. Ví dụ như cây đèn LED panel này có ánh sáng Natural White 5000K, em vừa gắn cho 1 bác OS. Giá của nó không hề rẻ. :)
Hướng dẫn tự thiết kế chiếu sáng nhà ở
Bao nhiêu 1 bộ vậy bác, ngoài loại này và Neon thì có loại nào vừa tầm ko bác HT ?
bác Tuando PM cho em giá cái đèn này luôn với, thx bác

Hạng B1
18/7/04
52
1
8
Saigon

Quá đẹp .

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.257
113
www.phindeli.com

@Nguyen64217: em đã PM tới bác
@Jumboy: thank you bác!

Hạng B1
6/4/11
67
23
8
Vô định

em vừa làm 4 lon 15w phòng khách nhưng thấy tối quá, chắc tại xài lon nhỏ

Hạng B2
8/11/11
141
6
0
50

vấn đề bác muốn sáng như thế nào? để đọc sách hay chỉ đủ để làm những việc chung chung? Bác cho em diện tích phòng khách, bày trí nội thất em tính thử xem chơi.

Tập Lái
24/5/12
15
0
0
hồ chí minh city

chào bác, bác cho em hỏi cái chổ bán đèn trang tri galaxy chỗ phú mỹ hưng đó là của bác hả? có lần em dẫn khách qua đó mua hàng ma ko thành công. em là thành viên mới nên cach post bài lên ko biết bác co nhận đc ko?hihi. có gì xin các bác chỉ em với,

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.257
113
www.phindeli.com

phucdl nói:
chào bác, bác cho em hỏi cái chổ bán đèn trang tri galaxy chỗ phú mỹ hưng đó là của bác hả? có lần em dẫn khách qua đó mua hàng ma ko thành công. em là thành viên mới nên cach post bài lên ko biết bác co nhận đc ko?hihi. có gì xin các bác chỉ em với,

Chỗ Galaxy PMH đúng là showroom của em. Bên showroom diện tích chưa đủ lớn nên có nhiều mẫu không show được. Nếu cần mẫu khác không có ở showroom thì bác alô em 0938.510.968.

Catalog của em có đăng bên thớt mua bán trong OS-Mart, có nhu cầu trao đổi thêm thông tin chi tiết thì bác click vào link dưới đây để vào thớt mua bán nhé:
http://www.otosaigon.com/...ho-OSERs-m2969875.aspx

Hạng B1
31/5/12
66
2
8
Tp. HCM
tuando nói:
Chào các bác,

Trong quá trình tư vấn đèn đóm của em, các câu hỏi thường gặp nhất từ khách hàng là: căn phòng này cần bao nhiêu đèn? Đèn gì? Để đâu? Có hao điện không? Có đủ sáng không. Sau đó mới tới các yêu cầu về thẩm mỹ, giá thành ...vv

Một số chủ nhà may mắn được KTS cứng nghề thiết kế ánh sáng phù hợp. Ngoài ra, có nhiều trường hợp phiền toái vì sau khi dọn vào thấy thiếu đèn, dư đèn, không đủ công tắc, đi lại dây điện ... vv

Để giúp các bác sắp xây sửa, cải tạo nhà, em sẽ giới thiệu trong thớt này những nguyên tắc và phương pháp cơ bản về bố trí ánh sáng cho nhà ở. Các nội dung trong thớt này được trích lược từ các tài liệu hướng dẫn của:
- California Lighting Technology Center, trung tâm nghiên cứu chiếu sáng của đại học University of California DAVIS (UCDAVIS)
- American Lighting Association

Vì vậy, thớt này được đặt tên là thiết kế chiếu sáng theo tiêu chuẩn Mẽo :D Tiêu chuẩn Mẽo có thể có một số điểm không phù hợp với thực tế tại Việt Nam. Mời các bác nhiệt tình đóng góp ý kiến để hoàn thiện hơn.
Tôi cũng có mấy tài liệu hướng dẫn thiết kế chiếu sáng cơ bản (dễ áp dụng) file pdf.
ACE nào cần gửi email [email protected]; tôi gửi file.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.257
113
www.phindeli.com
@hnxuan: Lúc nào rảnh, bác có thể post hướng dẫn thiết kế chiếu sáng cơ bản lên thớt này luôn cho bà con học hỏi.

Status
Không mở trả lời sau này.