Hạng D
8/9/07
3.992
275
83
52
Bác còn thiếu: Cân bằng động 4 lốp, Cân chỉnh lại hệ thống treo. Lưu ý: do đường xá VN có đặc thù riêng nên các bác đảo lốp chỉ nên đảo trước sau cùng bên, không nên đảo chéo cánh dễ dẫn đến sau khi đảo xe đi bị vật, bồng bềnh và rất ồn.

Hạng B2
manhcuong nói:
Bác còn thiếu: Cân bằng động 4 lốp, Cân chỉnh lại hệ thống treo. Lưu ý: do đường xá VN có đặc thù riêng nên các bác đảo lốp chỉ nên đảo trước sau cùng bên, không nên đảo chéo cánh dễ dẫn đến sau khi đảo xe đi bị vật, bồng bềnh và rất ồn.

Lúc đầu em cũng có đề nghị đảo chéo theo ca-ta-lô.
Nhưng kỹ thuật có tư vấn y như lời bác MạnhCường.
Thế là đảo trước ra sau cùng bên. :)

"Cân ằng động 4 lốp" = "cân bánh điện tử" ? theo em nghĩ khi thay vỏ mới thì mới làm chứ nhỉ ?

"Cân chỉnh hệ thống treo": thật sự em chẳng biết mà yêu cầu nó làm luôn cho mình.
Nhưng nó là cái gì vậy các bác ? :cool:

Hạng B2
Nước mưa thấm trần... help, help, help....
Đêm trước mưa lớn quá, sáng hôm sau mở cửa hậu lên thì thấy thấm nước mưa như vầy...

Hở roăng cao su cửa sau rồi phải khg các bác ?
Hôm trước lang thang web down được 1 site INNOVA 158Mb về HDD. Chuyên về chỉ dẫn (tiếng Việt) các hệ thống điện, máy, gầm... từa lưa. Nó như vầy...

Nên để mai táy máy mở ra coi sao...

Hạng D
16/8/07
1.934
683
113
53
manhcuong nói:
Vậy à, e vừa đảo chéo 4 bánh (Đã chạy được luỹ kế 20.000km) thấy cũng bình thường, không biết có tùy đời xe gì không bác?

Hạng D
8/9/07
3.992
275
83
52
thichmexe nói:
manhcuong nói:
Vậy à, e vừa đảo chéo 4 bánh (Đã chạy được luỹ kế 20.000km) thấy cũng bình thường, không biết có tùy đời xe gì không bác?
Đảo chéo thì sau 2K mới về bình thường như ban đầu, bác chạy 20K thì qua giai đoạn đó rồi.

Hạng B2
manhcuong nói:
thichmexe nói:
manhcuong nói:
Đảo chéo thì sau 2K mới về bình thường như ban đầu, bác chạy 20K thì qua giai đoạn đó rồi.

Bác Mạnh chưa hiểu ý bác Thich !

Bác Thích bảo bác ấy đã chạy 20k và vừa mới đảo chéo xong mà vẫn thấy chạy bình thường

Còn bác Mạnh thì bảo đảo rồi chạy 20k thì đã hết thấy khác thường rồi :mad:

Có 1 lần (96-97) em thay 2 vỏ trước ở CMT8 mà không cân chỉnh.
Kết quả ngồi trên xe mà giống đang đua ngoài Phú Thọ vậy :oops:, đi ngắn thì đỡ, đi xa mệt lắm :(. Khg nghĩ cân chỉnh vỏ lại quan trọng đến như vậy.

24/3/10
4.364
3.876
113
Ây dà, sao xe em đi đến 170.000km mà vô hãng bảo dưỡng có bao giờ thấy đảo vỏ đâu ta??? Mỗi lần thay là thay 1 cặp k à. Chạy thấy nó cũng bình thường đâu có bị xỉa lái hay gì đâu???

Hạng D
8/9/07
3.992
275
83
52
@Cụ mặm: cân bằng động 4 bánh khoảng 10K km/ 1 lần, chi phí khoảng 200 K nhưng lợi ích nhiều. Kiểm tra hệ thống treo: 1 năm 2 lần. Thường thì bảo dưỡng các chú ấy cũng kiểm tra nhưng chỉ bằng mắt thường, mình KT qua máy sẽ chính xác hơn, cái này làm ở ngoài chứ các ĐL Toy hầu như chưa có, cân chỉnh các thông số Caster, Camber, Toe hợp lý cho cảm giác lái như ban đầu lúc xe còn mới. Vì hệ thống treo của In đơn giản rẻ tiền nên rất cần thiết.

Last edited by a moderator:
Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Re: Innova Club-Nơi trao đổi kinh nghiệm lái xe, nâng cấp, bảo dưỡng và sửa chữa

Nói về chuyện đảo lốp: Xe mình đã thay 1 cặp lốp cho bánh trước, cặp sau chưa thay, chắc khoảng tuần sau sẽ thay cặp này. Vậy cho mình hỏi có cần đảo lốp không? Nếu đảo thì chắc chắc 2 lốp trước sẽ mòn hơn 2 lốp sau thì không ổn rồi.

Hạng D
8/9/07
3.992
275
83
52
c_u_m_a_m nói:
Hôm trước lang thang web down được 1 site INNOVA 158Mb về HDD. Chuyên về chỉ dẫn (tiếng Việt) các hệ thống điện, máy, gầm... từa lưa. Nó như vầy... 

Nên để mai táy máy mở ra coi sao...
Bác cho em xin địa chỉ WEB này với?