Hạng B1
19/2/06
62
0
0
RE: Kinh nghiệm đường đi Đà Lạt. Help!!

Tôi mới vào Đà Lạt có 1 lần nên chắc chưa thấy được hêt cái hay cái đẹp nhưng mà ấn tượng đầu tiên la hơi thất vọng. Thành phố thì bé tẹo, kiến trúc thì lam nham lô nhô, xấu nhất là cái chợ gì ở trung tâm, giống như chợ buôn chuyến vậy không giống chỗ cho khách du lịch đi chơi

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

To bac KhaiDinh : Ô căng thật bác nhỉ, DLat năm nào cũng quá tải, thế thôi đành kiếm chổ khác vậy. Chúc cho Ksan của gia d8ình bác năm nay nghẹt khác đến kiếm phòng nha .
To bac natusa : Dlat bây giờ chỉ còn là dĩ vãng nếu ai đã từng biết vẽ đẹp của nó ngày xưa. Tuy vậy cũng hay cho những du khách mới đến lần đầu như bác tỉ như ngắm hoa ( hoa DLat nổi tiếng cả nước-VTV đã khẳng định), ngắm thông (có loại duy nhất ở VN - cũng VTV nói đó ), ngắm các em gái DLat nó khuôn mặt đỏ hồng . Còn chợ DL trước kia do KTS. Ngô Viết Thụ thiết kế khá độc đáo ở việc bố trí cầu thang bộ (2 thang lên xuống như xóăn nhau thành 1) từ thập niên 60. Sau này mở rộng qui mô, nhưng Ban QLy' chợ tổ chức kém quá , tham lam bố trí quầy chật kín để thu nhiều tiền , lỡ có cháy thì ...tiêu

Hạng F
13/1/06
12.145
2.182
113
60
Bình Thạnh -Tp HCM

Cảm ơn các bác đã trao đổi và tui đã được chia sẻ ít nhiều kinh nghiệm về "tự lái xe đi ĐL" :).Bọn tui còn gọi là XÓM NHÀ LÁ NHIỀU TẦNG sẽ tham gia off một chuyến Nha Trang-ĐL-SG vào dịp lễ này.Toàn là xe cũ,cũng có vài chiếc đời mới nhưng niềm hưng phấn đang dâng trào.Mong sẽ có được một chuyến đi đầy cảm nhận,an toàn và tốt đẹp!:D

Hạng B2
7/4/08
106
3
0

Chào các bác, trong này đã có nhiều bài viết rất đấy đủ về đường đi nước bước đến Đà Lạt . Vậy nhưng đọc xong, mình bỗng nổi hứng cũng muốn góp vài dòng về những chuyến đi đến thành phố mộng mơ ấy . Gia đình mình rất hay đi ĐL, ghiền khung cảnh nên thơ và khí hậu của nó . Nhưng bên cạnh cái nên thơ hữu tình ấy cũng có lắm cái phiền tóai, ngán ngẫm của cuộc sống xô bồ bây giờ ...( Bởi thế , để giới hạn những thứ phiền toái ấy, mình khg bao giờ đi trong các dịp lễ .)
Thường thì mình khởi hành ( TPHCM ) vào cỡ 5g sáng . Đường đi mát mẻ nhưng còn tối nên dễ bị quáng mắt do đèn xe tải . Chạy đến Dốc Mơ (7g30))thì ghé ăn bún bò (quán gì mình khg nhớ tên nhg đông khách lắm). Vì xe nhà , có v1 và mấy nhóc bên cạnh nên chạy kỹ (kỹ bao nhiêu cũng khg tránh khỏi vượt trái vượt phải liên tục). Mình thấy xxx rất ít khi chăm sóc xe dl 4b ,nhưng tuân thủ luật gt vẫn là an tâm nhất . Đến Madagui (9g30) mình lại nghỉ uống cafe, sau đó vượt đèo Bảo Lộc . Đường đi ĐL đẹp nhg đẹp nhất là đèo BL, tuy nhiên vào những ngày trời âm u , trên đỉnh đèo có thể có sương mù rất dày . Có lần mình đi, sương mù trắng xóa khg còn thấy đường chạy , xe lại khg có đèn sm. Dòng xe bò với tốc độ chậm hơn rùa mà vẫn sợ , vì nhìn trước chả thấy gì cả . Mình nghĩ đối với nhg tay lái mới thì chắc chắn phải run ( Các bác mới đi lần đầu nên cần thận nhá). Trên đường đi có nhg hình trắng vẽ trên mặt nhựa là chỗ xảy ra tai nạn, nhiều vô kể . Thường thì mình đến ĐL lúc 12g, vọt xe thẳng đến quán cơm niêu gần chợ HB, ăn bữa trưa . À, quên, trước khi đi thì mình đã phải đặt phòng ở KS rồi nhé . Việc này cực kỳ quan trọng vì mình đã bị một lần ngủ bụi, sáng hôm sau tức mình dông về SG lại đấy . Mình đã đi ĐL nhiều lần, ở nhiều ks khác nhau nhưng hiện giờ mình chỉ chọn ks Vietsopetro thôi . Ks này sạch sẽ , nv lịch sự , giá cả phải chăng (400.000/phòng 2 giường), lại tọa lạc ở một khu đồi rất đẹp, tha hồ ngắm cảnh từ trên cao .
Trở lại việc mình nói tại sao khg bao giờ đi chơi trg các dịp lễ - thì cũng giống như các bác nói đấy - xô bồ, tán lọan, rác rến khắp nơi, ồn ào trong ks, loạn xạ ngoài phố, nhếch nhác ở các bãi tắm, nhả nghỉ + ks vừa hết phòng vừa tăng giá!! Vậy thì đi chơi làm gì cho cực, đưa đâu vào máy chém . Trong mấy ngày này, ngồi uống cà phê ngoài phố ĐL là một cực hình vì cứ 2 phút lại có ng mời vé số, xin tiền ....Có thể các bác bận công việc khg đi chơi vào ngày thường được, nhưng nếu được thì mới thấy khỏe làm sao : ks vắng, tha hồ chọn phòng (và trả giá nữa!), hồ bơi, bãi biển khg có một con ma, tha hồ vùng vẫy . Mình hơi ngược đời như vậy đấy, khi mình về thì ng ta đi!
Đà Lạt về SG, mình khg thích đi lại QL20 mà về Finom, xuống đèo Ngoạn Mục để ra Phan Rang . Từ PR, chạy 40km nữa thì tới Cà Ná, mình vào resort Vietnamscuaba (của Hàn quốc - một địa điểm tuyệt vời : biển sát phòng nghỉ, nước trong veo và lặng lờ, 2 hồ bơi cho lũ nhỏ tha hồ tắm táp, món cá dưa kho kim chi theo kiểu Hàn quốc ngon mê luôn). Ăn uống nghỉ ngơi ở đó qua đêm, sáng sớm hôm sau check out về SG.
Và 30-4 này mình lại làm một chuyến như vậy nữa ( 30-4..nhg có lẽ mình canh về sáng ngày 29..)
Mỏi tay quá, mình ngưng đây . Gần lễ, nếu bác nào thích tour ngược đời này, call mình nhé!

Một ít ảnh ....
Ks Vietsopetro
[/img]

Tp ĐL nhìn từ KS
[/img]
[/img]

Trên đèo ngoạn mục
[/IMG][/img]

Last edited by a moderator:
Hạng B2
6/2/06
121
20
18

Lên Đà lạt đi xe bọn Thành Bưởi cũng được lắm nhưng mà đi lúc 8h , 10 sáng, 11h, 12h đêm, thì bọn nó chạy xe Aero Queen. So với Aero Queen thì Aero Space gọi bằng cụ. Xe xin lắm, ghế ngả hẳn ra như giường và có cái đỡ chân, ghế to hơn hẳn xe thường.êm thôi rồi chạy qua mấy đoạn đường xấu chả cảm thấy gì. Em vừa đi xong dịp tháng 3 vừa qua, giá vé cũng đắt hơn giá vé xe Aero Space thường (120k với 100)

Hạng B2
10/3/08
434
422
63

Hôm rồi lìu mạng em kéo con 2 bánh đi từ Sài Gòn lên ĐL, bắt đầu đi từ bên NGuyễn Oanh, Gò Vấp,lúc đó nhìn cái đồng hồ là 17h20, đi 1 mình vừa bước vô 3/4 Đà Lạt nhìn lại vô đồng hồ thì vừa đúng 12h.
Một fần chạy 1 mình nên cũng lìu kéo theo mấy bác 4 bánh buổi tối. Chỉ ngại nhất lúc lên đèo thôi, cái đèn xe cùi vàng vàng, chạy thấy ớn, Từ lúc ở Gia Kiệm, em wết đuỗi theo 1 em Ỉn wa tới hết Đồng Nai thì vượt bởi vì fía trước có 1 em Ỉn đi trước, em wết tâm kéo cùng bác Ỉn nhà ta cho đến hết đèo Bảo Lộc, đơn giản chỉ vì đi 1 mình đèn xe mờ nên cũng run, hok dám bò lên đèo 1 mình, kinh khiếp nên fải sống chết đuổi theo.
Wa DI Linh thì kéo theo 1 em tải 1t25 cho đến Đức Trọng luôn. Bởi zậy mới đi 2 bánh DL sài gòn mà có gần 7 tiếng.
Nhưng cái điều đáng nói ở đây là sau mấy lần kéo theo Ỉn và tải, lúc chạy sau thì hok sao, lúc cần chạy trước đề ké đèn mấy bác, thì các bác nhìn em giống như tưởng em là gì gì đó áh. Bởi zậy nên các bác cứ cố kéo wa mặt em, nhưng mà vì lý do em cần ké đèn nên các bác kéo em cũng fải kéo theo => chạy chết mịa em luôn.
Lúc đó thấy em 6 bánh xì bay màu cam của Phương Trang vụt qua 1 cái nhìn chóng mặt, cỡ đó em nhắm nhỉu thì hok có chứ cũng fải đạp lên tới 120-140, lúc đó xe em đang là 100
Tới prenn thì fải bò lên 1 mình càng thấy ớn. Bi h ngồi nhớ lại vẫn còn thấy kinh khủng.
Em chỉ xin các bác 1 điều là : nếu mai mốt đi xe vào buổi tối, thấy em 2bánh nào mà đi 1 mình cứ xàn xàn theo mình --chắc là do 2 bánh sợ ma áh, nên có gì các bác cũng cho tụi em ké cái đèn xe với nha- đèn trước hay sau gì cũng được hết áh :-d
Àh chưa kề cái này, bữa đó em chạy con Magic đỏ cùi pép của SYM (đăng ký từ hồi 99 áh).

Last edited by a moderator:
Hạng B2
10/3/08
434
422
63

Trích đoạn: cartoonist
[/img]
cái nhà 2 lầu màu vàng, mái đỏ nằm ở góc fải của hình là nhà đứa bạn của em đó bác.
Gần đó cách khoảng 50m là nhà bà cô của em. Hồi nhỏ em cũng có 1 thời gian sống ở cái xóm đó áh.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.975
113

Dalat: Thay đổi quá nhiều, tất nhiên có những cái để bằng lòng và không, tiếc là không nhiều hơn với những người từng sống ở Dalat. Con người Dalat cũng khác sự nhẹ nhàng lịch thiệp ít đi, khung cảnh làm người ta yêu Dalat nhất là rừng trong phố và phố trong rừng đã bị béton hóa do nhịp độ phát triển thiếu quy họach và ngay cả vụ nóng lên của khí hậu cũng góp phần là cho Dalat thay đổi. Em lạc đề tí các bác nhá. Nhưng như thế không có nghĩa Dalat trong tôi giờ đã chết:D

Hạng B2
1/3/07
217
0
0
45
FFC
saigonlounges.com

phục lăn bác này, phải công nhận bác máu thật

Trích đoạn: wob2011

Hôm rồi lìu mạng em kéo con 2 bánh đi từ Sài Gòn lên ĐL, bắt đầu đi từ bên NGuyễn Oanh, Gò Vấp,lúc đó nhìn cái đồng hồ là 17h20, đi 1 mình vừa bước vô 3/4 Đà Lạt nhìn lại vô đồng hồ thì vừa đúng 12h.
Một fần chạy 1 mình nên cũng lìu kéo theo mấy bác 4 bánh buổi tối. Chỉ ngại nhất lúc lên đèo thôi, cái đèn xe cùi vàng vàng, chạy thấy ớn, Từ lúc ở Gia Kiệm, em wết đuỗi theo 1 em Ỉn wa tới hết Đồng Nai thì vượt bởi vì fía trước có 1 em Ỉn đi trước, em wết tâm kéo cùng bác Ỉn nhà ta cho đến hết đèo Bảo Lộc, đơn giản chỉ vì đi 1 mình đèn xe mờ nên cũng run, hok dám bò lên đèo 1 mình, kinh khiếp nên fải sống chết đuổi theo.
Wa DI Linh thì kéo theo 1 em tải 1t25 cho đến Đức Trọng luôn. Bởi zậy mới đi 2 bánh DL sài gòn mà có gần 7 tiếng.
Nhưng cái điều đáng nói ở đây là sau mấy lần kéo theo Ỉn và tải, lúc chạy sau thì hok sao, lúc cần chạy trước đề ké đèn mấy bác, thì các bác nhìn em giống như tưởng em là gì gì đó áh. Bởi zậy nên các bác cứ cố kéo wa mặt em, nhưng mà vì lý do em cần ké đèn nên các bác kéo em cũng fải kéo theo => chạy chết mịa em luôn.
Lúc đó thấy em 6 bánh xì bay màu cam của Phương Trang vụt qua 1 cái nhìn chóng mặt, cỡ đó em nhắm nhỉu thì hok có chứ cũng fải đạp lên tới 120-140, lúc đó xe em đang là 100
Tới prenn thì fải bò lên 1 mình càng thấy ớn. Bi h ngồi nhớ lại vẫn còn thấy kinh khủng.
Em chỉ xin các bác 1 điều là : nếu mai mốt đi xe vào buổi tối, thấy em 2bánh nào mà đi 1 mình cứ xàn xàn theo mình --chắc là do 2 bánh sợ ma áh, nên có gì các bác cũng cho tụi em ké cái đèn xe với nha- đèn trước hay sau gì cũng được hết áh :-d
Àh chưa kề cái này, bữa đó em chạy con Magic đỏ cùi pép của SYM (đăng ký từ hồi 99 áh).