Hạng C
2/1/08
678
7
18
RE: Kỹ thuật xuống phà ba­ng xe 4b

Phà Cần Thơ ngược lại, 4 bánh lên trước, tải lên sau, 2 bánh lên cuối cùng!

Hạng B1
8/8/07
84
0
0

Kính các bác,
Bằng tất cả kinh nghiệm AE OS truyền cho em đã đưa gia đình đi và về an toàn qua 4 lần phà.
Tuy nhiên điều khó khăn hơn cả lại là việc phục vụ thằng nhóc nhà em, thời gian chờ phà và trên phà (6 tiếng, đi và về), thời gian quá dài, không khí ồn ào, ngột ngạt làm cháu nó rất khó chịu. Các bác cũng nên lưu ý điều này nhé, nếu tránh được việc cho con nhỏ đi phà thì nên tránh các bác ạ.

Tập Lái
6/3/08
27
0
0

Trích đoạn: newstory

Kính các bác,
Bằng tất cả kinh nghiệm AE OS truyền cho em đã đưa gia đình đi và về an toàn qua 4 lần phà.
Tuy nhiên điều khó khăn hơn cả lại là việc phục vụ thằng nhóc nhà em, thời gian chờ phà và trên phà (6 tiếng, đi và về), thời gian quá dài, không khí ồn ào, ngột ngạt làm cháu nó rất khó chịu. Các bác cũng nên lưu ý điều này nhé, nếu tránh được việc cho con nhỏ đi phà thì nên tránh các bác ạ.
Tránh đc à? Ko lẽ bác cõng con nhỏ bơi qua sông ???

Hạng B2
14/4/08
158
6
18
54
Hà Nội

Trích đoạn: newstory

Kính các bác,

Kiếm thẻ ưu tiên đi Bác, em sợ kẹt phà lắm, hôm nay nhờ thằng bạn lấy cho được 1 thẻ ưu tiên thế là mừng húm

Hạng C
10/5/08
903
1
0
Visit Site

cảm giác đầu tiên khi em lái xe chạy lên ramp phà và ngay cả khi đả bò lên phà rồi là: tay lái rung khá dữ do chấn động từ các gờ sắt trống trơn trợt

Hạng B2
2/8/07
460
8
18

mấy bác cứ xài từ lên phà xuống phà mà em đọc ko biết ý các bác là bước hẳn lên trên phà hay là đi ra ngoài phà.

các bác nói đi vào phà hay đi ra phà cho tụi em dễ hình dung à

Tập Lái
12/2/08
14
0
0

vào những năm 1990 - 1999 em chuyên chạy Sài Gòn - Hà Nội có được chút ít kinh nghiệm đi phà như sau:
nếu đi xe 5 chỗ: Bồi dưỡng cho người hướng dẫn xe xuống phà vài chục nghìn, họ sẽ cho 1 xe tải nặng khoảng 20 - 30 tấn xuống phà trước, đậu sát chỗ đầu phà chỗ mình đang xuống cho phà chìm đầu xuống, xe 5 chỗ chạy tiếp theo lên, khi lên đến sát đuôi xe tải thì xe tải tiến mình tiến theo, khi xuống thì phía sau mình còn 3-4 xe tải hoặc khách nữa nên phà vẫn chìm ở vị trí thấp, xe mình lên cũng dễ dàng thôi
thường người ta cho xe 4 bánh lên hết rồi đến 2 b và người đi bộ
khi xuống thì 2b và người đi bộ lên trước xe lên sau.

Hạng D

CN 2 tuần trước em bị 1 phen hú vía. Đi Đồng Tháp ăn đám giỗ nhà người bạn. Khi qua cái "phà" (ko biết có gọi = phà được ko vì nó bé tẹo, làm = gỗ, chỉ chở được 1 xe 4B với chừng 10 cái xe 2B), khi xuống phải de lùi xuống, ra sông "phà" sẽ quay đầu cho mình đi thẳng lên, (chứ ko như phà đi Bến Tre, phà lớn = sắt, lên 1 đầu xuống 1 đầu khoẻ ru). Khi de lùi xuống, đường xuống "phà" thì dốc và nhỏ, "phà" thì ko có neo, khi xuống được 2 bánh sau, ga nhẹ lên 1 phát (xe dẫn động cầu trước) nó đẩy cái phà ra 1 tẹo, em đạp phanh cứng ngắc lại rồi phi 1 phát lên "phà", hú hồn [8D] Em lái xe đến nay cũng được đổi bằng lái 2 lần rồi mà còn toát cả mồ hôi hột. Lúc đó mà rơi xuống sông chắc em đi buôn trái cây trên nóc tủ luôn rùi :D:D
Em tập hợp được 1 vài kinh nghiệm xuống phà thế này:
- Trước khi lên phà, thả hành khách xuống đi bộ qua phà (nghe mấy bác tài xe tải nói để khách trên xe khi xuống phà nếu có xxx sẽ bị vịn.) Em chưa bị vụ này.
- Trước khi xuống phà, hoặc chạy tới hoặc de lui (tuỳ trường hợp cụ thể), phải quan sát trước, nếu ko nhìn rõ phải leo xuống xe quan sát và tính toán trước con đường mình sẽ đi. Tháo dây an toàn (nhỡ có rơi xuống sông thì còn thoát ra (cái này em nghĩ thế và em hay làm thế cho chắc ăn) [8D]
- Khi xuống phà rồi thì kéo thắng tay, tắt máy, cài số, tài xế vẫn ngồi trên xe để đề phòng bất trắc còn xử lý kịp thời.