Hạng D
20/6/08
1.921
408
83
43
sjw nói:
Trong lái xe mà ngửa lòng bàn tay bắt qua bên kia giống biểu tượng X là không đẹp đấy nhé :D
He he, em ứ quan tâm đẹp hay xấu, em mà đánh lái không kịp khi quay đầu thì có khi không hết được lại phải lùi lại thì bà con còn mắng cho ấy chứ.

@bác sjw: xe bác tình hình đến đâu rồi ạ.

Tập Lái
12/1/10
49
1
0
mig19farmer nói:
Cái này thì em ít lái xe khác nên cũng không có điều kiện so sánh. Bán kính quay tối thiểu của Niva là 5,5 m.
Chắc ý bác là cái đường kính của thanh vô lăng Niva nó bé nên khó cầm chứ đường kính vô lăng thì em thấy như của tàu biển á, to hết chỗ cựa người luôn. Nói chung là em thấy vẫn xoa được nhưng khi đi phố thì em có phản xạ quen là ngửa lòng bàn tay => lên gân lên cốt rồi giật lái cho nó nhanh.
Đoạn này thì bác giao lưu ACE JSC trong đó biết ngay mờ:
- Đường kính vô lăng Niva nhỏ hơn Jeep khá nhiều >> tương đương với tay đòn ngắn hơn. Vô lăng Jeep to như .. xe tải ạ.
- Ngược lại, thanh vô lăng Jeep lại rất bé, cỡ hơn ngón cái 1 tẹo thôi nên nói chung là không có động tác nắm vòng qua vô lăng. Lái Jeep thường hay dùng lòng bàn tay "xoa" là chính như Phương Zen nói bên trên ạ.
Về động tác ngửa lòng bàn tay để giật lái nhà em chưa thử, nhưng hình như các bác tài già nói là làm thế thì khi cần trả lái nhanh hơi khó ạ.
Nhà em may mắn được lái (cùng lúc) cả 2 loại xe nên tiện so sánh. Mới cả cái ngõ vào nhà thuộc loại ... khó nên dễ kiểm chứng vụ bán kính quay khi cua.
P/S: Các AE Niva thử nhòm chỗ bắt thước lái, đầu phía gần bánh trước ấy xem có thấy cơ cấu chỉnh cữ lái không. Đa phần xe Nhật (và cả Jeep) có 1 con ốc hạn chế đánh lái nhiều, chắc vì lý do an toàn để đỡ đánh lái quá nhiều khi vào đường xấu hoặc tốc độ cao gậy lật xe. Xe mình tuổi này nói chung cũng chả đi nhanh được, có thể chỉnh hoặc ... tháo luôn con ốc này sẽ tăng khả năng đánh lái đáng kể.

sjw
Chi Hội Phó FFC
4/8/10
2.802
604
113
mig19farmer nói:
sjw nói:
Trong lái xe mà ngửa lòng bàn tay bắt qua bên kia giống biểu tượng X là không đẹp đấy nhé :D
He he, em ứ quan tâm đẹp hay xấu, em mà đánh lái không kịp khi quay đầu thì có khi không hết được lại phải lùi lại thì bà con còn mắng cho ấy chứ.

@bác sjw: xe bác tình hình đến đâu rồi ạ.
Mới vừa tìm mua bộ trợ lực thắng và con heo mới, mô tơ quạt nước.... Lâu quá hơi bực rồi đây, cứ hẹn tới hẹn lui hoài :mad:

Tập Lái
25/9/10
47
1
8

Hôm qua được ngày nghỉ em đi ..shoping..ở đường 70 tìm chút niềm vui cho cuộc sống...^__^...
Lada Niva - Russian Range Rover (Phần 2)

..buôn chuyện với chú Đoàn, một "đại gia" ở đường 70 về mấy cái xe đang nằm phơi xác chờ..xả bên đường ^^

Lọ mọ xem có tìm được món đồ gì ưng ý không.

Cuối cùng cũng kiếm được món đồ ưng ý

Ướm thử

.....cuối cùng lọ  mọ đến 9h tối em cũng đã làm xong cái cửa sổ trời cho niva..
(Tối quá e ko chụp đưọc ảnh, mai em up ảnh mời các cụ ngự  nhé ^^)

Hạng D
20/6/08
1.921
408
83
43
Chỗ Đoàn đại gia này nhiều đồ xe XHCN thật như giá bán đồ ve chai cao như bán đồ cổ, giá bán đắt hơn cả mấy sạp trong chợ Dân Sinh trong này trong khi chi phí mặt bằng thấp hơn nhiều vì chợ Dân Sinh ở trung tâm HCMC. Em nhớ bác 1.6 ra đây hôm Tết lượm có mấy cái công tắc mà hết hơn 300K (có giời mới biết lắp lên có chạy được hay không). Trong khi với số công tắc đó em thay hết bằng hàng mới của Taiwan lắp cho xe Toyota (vừa khít và cũng cổ kính lắm, không xì tin chút nào) có 100K.

Bãi ve chai ở chân cầu Phú Cường trong này mới thực sự là bãi ve chai đúng nghĩa, em vào một cửa hàng to gấp 5 lần chỗ đại gia đường 70 này, tha hồ lựa chọn mà giá thì cực kỳ hợp lý.

Tập Lái
25/9/10
47
1
8
mig19farmer nói:
Chỗ Đoàn đại gia này nhiều đồ xe XHCN thật như giá bán đồ ve chai cao như bán đồ cổ, giá bán đắt hơn cả mấy sạp trong chợ Dân Sinh trong này trong khi chi phí mặt bằng thấp hơn nhiều vì chợ Dân Sinh ở trung tâm HCMC. Em nhớ bác 1.6 ra đây hôm Tết lượm có mấy cái công tắc mà hết hơn 300K (có giời mới biết lắp lên có chạy được hay không). Trong khi với số công tắc đó em thay hết bằng hàng mới của Taiwan lắp cho xe Toyota (vừa khít và cũng cổ kính lắm, không xì tin chút nào) có 100K.

Bãi ve chai ở chân cầu Phú Cường trong này mới thực sự là bãi ve chai đúng nghĩa, em vào một cửa hàng to gấp 5 lần chỗ đại gia đường 70 này, tha hồ lựa chọn mà giá thì cực kỳ hợp lý.

Nói chung là có chỗ mà tìm là vẫn thấy sướng rồi bác ạ, chứ nếu ko có những chỗ như thế thì...ae mình chắc chả ...gặp được nhau....hehe

Hạng C
12/11/10
525
1
0
50
Tình hình diễn đàn có vẻ im ắng quá nhỉ. Em đang định cuối tuần (CN) này gặp bác Mig cái rồi chạy ra chỗ Phú Cường xem có nhặt nhạnh được món gì không. Các bác có thời gian sắp xếp  gặp nhau cái đê.

Hạng B2
24/1/09
438
6
18
ladaniva1600 nói:
Tình hình diễn đàn có vẻ im ắng quá nhỉ. Em đang định cuối tuần (CN) này gặp bác Mig cái rồi chạy ra chỗ Phú Cường xem có nhặt nhạnh được món gì không. Các bác có thời gian sắp xếp  gặp nhau cái đê.

Em 1 vé với nhé! số phone của em 0976 929 272 GIANG