Thảo Luận Chung lái xe như thế nào?

Tập Lái
9/11/07
18
0
0
Các bác cho em hỏi một chút, có thể hơi ngờ nghệch nhưng em mới cưới vợ 2 nên cũng chưa có kinh nghiệm:
- Khi chạy xe, thường thường thì tốc độ vòng tua động cơ bao nhiêu rpm?
- Em có thói quen cắt côn khi chuẩn bị phanh giảm tốc độ, có hợp lý không?
Mong các bác chỉ giáo. Em cám ơn các bác nhiều.

Hạng C
24/3/08
980
41
28
RE: lái xe như thế nào?

Đi bình thường trong TP thì tốc độ vòng tua không nên quá 2,000 bác ạ. Tốc độ càng thấp thì càng đỡ hao xăng đó bác. Em thấy xe AT thường luôn luôn khỏang 1,500 thôi.

Bác cắt côn trước khi phanh là sai nặng đấy bác vì cắt côn sẽ không tận dụng được lực cản của động cơ để phanh rất nguy hiểm. Bác chỉ cắt côn khi nào tốc độ xe bác đã quá chậm (dưới 20km/h) thôi, còn không cứ phanh rồi cắt côn khi xe đã sắp dừng hẳn. Bác yên tâm, không chết máy đâu, mà có chết máy vẫn còn hơn là bác phanh không kịp.

Chúc bác đi xe ngày càng vững!

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Xe đang chạy với tốc độ khoảng >30Km/h: Thắng trước, côn sau. <30Km/h thì côn trước thắng sau: Như vậy xe khỏi giật khỏi lo chết máy và nhất là thắng không kịp, còn tốc độ chậm hơn nữa thì cứ: Đóng ngắt côn tùy chướng ngại vật phía trước với số 1, chân phải trên pedal thắng là OK.

Hạng B2
25/6/08
129
0
16
49
Tp.Hồ Chí Minh

- Em có thói quen cắt côn khi chuẩn bị phanh giảm tốc độ, có hợp lý không?
Mong các bác chỉ giáo. Em cám ơn các bác nhiều.
+Thói quen này của bác mà đi xa lộ gặp trời mưa thì hôn đít là cái chắc! Bỏ đi bác,nguy hiểm lắm.

Hạng D
29/3/07
1.809
728
113
vnexpress.net

Bác cứ đạp phanh, khi nào khe tiếng khục khục chuẩn bị tắt mát thì đạp côn :D, ra đường trường mà bác phi 80, cắt côn đạp thắng vô cùng nguy hiểm, lúc đó thắng sẽ o phát huy hết tác dụng vì xe lao đi quá nhanh

Hạng D
27/9/05
1.706
1.830
113

xuống dốc cầu xuống đèo mà cắt côn trước phanh thì chẳng khác nào đang đạp thêm ga xe sẽ lao nhanh hơn

Hạng D
21/3/08
4.857
4.420
113
hcm

Lái xe là một kỹ năng! Chính vì vậy có bác chạy xe giỏi thuộc về kỹ năng trời phú, có bác chạy mãi những vẫn có cái gì đó bất ổn. Nên thôi thì cứ đi sâu vào cái kỹ thuật có liên quan đến cơ khí, điện tử của ô tô vậy. Với xe đời cũ, hệ thống thắng chưa có sự can thiệp của cảm biến điện tử và hệ xả nhồi dầu chống bó cứng nên việc đạp côn trước rồi phanh sau là nguy hiểm trong trường hợp tốc độ cao, tại sao như thế? Vì không chịu sự tác động kéo của động cơ, nên 1 bánh nào đó có thể bó cứng >>>khả năng xe bị xàng lắc, làm tài xế lúng túng đánh lái có thể gây mất lái >>nguy hiểm ở tốc độ cao. Tốc độ thấp thì mình nghĩ chắc không sao!
Còn việc thắng trước, rồi sau đó mới đạp côn thì cũng phải theo kỹ thuật mà suy ra cảm giác để thực hiện lúc nào là đúng lúc. Ở một tốc độ nào đó, thì sẽ tương ứng với một cấp số nào đó, trong trường hợp tương ứng dù không chạm đến chân ga, xe vẫn trôi mà không cảm giác khựng khựng >>> khi nhồi thắng xong là phải đạp côn trả số ngay cho tương đương với tốc độ sau khi thắng để còn vận hành tiếp ở tốc độ đó. Nếu không đạp côn kịp thì xe tắt máy luôn nếu thắng quá ăn, còn thắng mà không ăn lắm thì mỏ xe ta ăn vào đít xe trước! Em có vài lời kinh nghiệm tèo thế cái nào sai mấy bác chỉnh cho, em tiếp thu ạ!! :)

Hạng B2
5/1/08
360
6.429
93

chay trong TP duoi 30 - 40 dạp côn là tôt nhưng duong truong thi khong nen. khi chay tron thi khac.

Hạng C
15/1/07
945
260
63
TPHCM
www.giaymarco.vn

Như các bác nói ở trên là quá chính xác, chạy cỡ 20 hay 30 trong TP thì đạp côn rồi thắng cũng ok, ko sao hết. Tuy nhiên bác chạy 70 hay 80 chục mà đạp côn thì rất nguy hiểm đó bác, chắc bác mới lấy bằng nên còn có cái thói quen đó, cố gắng thay đổi đi bác ơi, nếu không nguy hiểm lắm. Hồi mới lái em chạy thằng Zace lên cỡ 80, do tới khúc cua nên 1 chân em đạp côn, chân kia ở tư thế sẵn sàng đạp thắng. Khi em vừa đạp côn vào thì ôi thôi, chiếc xe chạy còn nhanh hơn nữa, không cảm giác được máy xe, hixhix, cảm giác lúc đó cứ y như em đang lái 1 con thuyền vậy đó, phải nói là rất chao đảo, khó kiểm soát lái. Sau này em mới ngộ ra "chân lý", hixhix, theo em tuyệt đối không đạp côn trước khi thắng ở vận tốc cao!