Tư Vấn Chia Sẻ Làm bộ mâm đúc

Hạng B2
các bác cho hỏi em muốn làm bộ mâm đúc của VIOS thì nên làm ở chỗ nào. Em ở Hà nội.
Giá cả thế nào hở các bác. Em thấy của em là 175... R14. Thợ làm lốp nói lắp 185/R14 thì có sao không nhể.
Các bác cho em biết với

Tập Lái
27/7/05
25
0
1
RE: Làm bộ mâm đúc

Em vừa làm hôm qua xong. Em lắp ở chỗ Michelin ở bãi xe Ngọc Khánh.

Ody confirmed
Hạng B2
8/8/06
169
0
16
Hà nội

Trích đoạn: gatocdai

Bác làm vài cái hình post lên cho anh em xem nhé.

Hạng B2

Trích đoạn: gatocdai

Gía cả thế nào? Bác cho cái hình và thông số đi . Nóng ruột quá. Đang định cuối tuần đi làm phát

Last edited by a moderator:
Hạng B2
20/8/06
146
1
0

Trích đoạn: dphiep

Em thấy của em là 175... R14. Thợ làm lốp nói lắp 185/R14 thì có sao không nhể.
Các bác cho em biết với

Em e là không ổn đâu, khác với thông số đã đăng kiểm phải bẩm báo đấy.

Hạng C
11/12/04
548
19
18
Saigon

Em hỏi linh tinh ké chút nhé bác Hiệp
Người ta ghi 175/65/R14 thì các thông số là gì? Em chỉ biết R?? là kích thước mâm thôi, mà đo bằng inch hay gì gì thì cũng tịt nốt
trong Sổ đăng kiểm cũng chỉ ghi hai thông số đầu và cuối thôi (ví dụ R14 và 175) còn thông số giữa không thấy ghi
Bác nào rảnh rang chỉ giáo giùm em dzí. Cảm ơn ạ

Hạng B2
20/8/06
146
1
0

Mời bác vào http://www.otosaigon.com/Forum/tm.aspx?m=35721

Hạng C
11/12/04
548
19
18
Saigon

Trích đoạn: PMC

Bài này đã post lúc trước nhưng bác Hoảng Lắm nói tìm không ra, vậy tôi xin làm lại như sau.

<hr/>

Tại sao lốp "theo xe" lại quan trọng?

Kích cỡ của lốp "theo xe" của bạn đã được nhà sản xuất xe hơi lựa chọn để phù hợp với tất cả các điều kiện vận hành của chiếc xe. Các hãng chế tạo lốp xe khuyến cáo người dùng không nên tự ý thay đổi kích cỡ, kết cấu, giới hạn tốc độ và tải trọng của lốp xe, chừng nào chưa được tham vấn bởi các chuyên gia về lốp. Sự thay đổi sẽ ảnh hưởng tới trạng thái của xe, khoảng sáng gầm và trên hết là tính chất an toàn.

Giới hạn tốc độ của lốp xe là những ký hiệu bằng chữ cái, được ghi trên lốp xe và các nhãn đính kèm. Sử dụng lốp xe với cấu tạo phù hợp sẽ giúp xe hoạt động hiệu quả, mạnh mẽ và an toàn. Có hai loại ký hiệu trên lốp xe:

Ký hiệu giới hạn tốc độ
(ví du. 185/60 R14 82H)

S - tốc độ tối đa là 180 kph (km/giờ)
T - 190 kph
H - 210 kph
V - 240 kph
W - 270 kph
Y - 300 kph

Chủng loại tốc độ
(ví du. 195/55 ZR 15)

VR - tốc độ tối đa là 210 kph
ZR - là 240 kph

Nói vậy thì hai loại này khác nhau ra sao? Theo hãng lốp xe Pirelli giải thích thì "Ký hiệu tốc độ" là giới hạn chính xác về tốc độ tối đa của xe, trong khi đó "Chủng loại tốc độ" thì không quy định giới hạn tốc độ tối đa cụ thể, bởi vì nó còn phụ thuộc vào các tính năng và mục đích sử dụng của xe (thí dụ như xe tải thì công năng khác với xe đua, v.v...)

Do vậy, tốc độ và tải trọng tối đa được nhà sản xuất áp đặt cho mỗi một loại, một kích cỡ lốp, tùy theo công năng của nó.
Hình như không phải bác ạ . Em đọc xong khỏi có hiểu đi [&:]

Hạng B2
1/3/06
128
0
0

Trích đoạn: iLike

Em hỏi linh tinh ké chút nhé bác Hiệp
Người ta ghi 175/65/R14 thì các thông số là gì? Em chỉ biết R?? là kích thước mâm thôi, mà đo bằng inch hay gì gì thì cũng tịt nốt
trong Sổ đăng kiểm cũng chỉ ghi hai thông số đầu và cuối thôi (ví dụ R14 và 175) còn thông số giữa không thấy ghi
Bác nào rảnh rang chỉ giáo giùm em dzí. Cảm ơn ạ

Em lan man tý nhé, để em trả lời bác ( ko biết đúng ko vì em đọc lâu rùi [8|])
Thông số bác hỏi 175/65/R14 có nghĩa :
- Độ rộng của lốp ( phần tiếp xúc mắt đường ) là 17,5 cm or 175 mm
- Độ dày của lốp ( phần bác nhìn ngang thân ) là 65 % of 175 => 65 X 175/100 = 113,75 mm
- Đường kính mâm là 14 inch