Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
4/4/14
889
652
123
em thấy ở Hà nội có nhiều hội hay lắm, ví dụ clb 800tr, có nghĩa là tập hợp chung những ngưởi cùng chí hướng, lập ra một hội góp vào xây cả một khu nhà gần giống chung cứ, đứng sổ hồng chung.cái này rẻ nhất thị trường đó mấy bác, nhưng bác chủ phải là người quản tốt,mọi người mới nghe theo, VD 10 có 700 = thì tổng được 7 tỉ, mua đất khoảng 4tỉ, xây 3 tỉ= vẫn đẹp hơn 10 căn mỗi căn 700tr. tầng trệt là để xe không ai được sở hữu, mặt bằng cho thuê để trả sinh hoạt phí.....em có tí ý kiến

• Like
Reactions: MessiBMW
Hạng B2
1/12/09
359
10
18
Sao các bác ko nghĩ vay ngân hàng khi mua nhà nếu thiếu tiền, vay đến 20 năm, em mới vay mua đây, vay thế chấp chính nhà mua, giờ xong rồi đang làm giấy tờ, vay gần 500 triệu mà hàng tháng trả hơn 4 triệu. Bên em nó cho trả góp kiểu bậc thang, ví dụ như vay 20 năm, từ năm thứ 1 đến năm thứ 5 trả góp vốn góp 2% của số tiền vay + lãi. Nếu mình không có khả năng trả nhiều thì mình nên vay theo kiểu này, như em chẳng hạn không trả được nhiều nên em vay theo kiểu này, khi nào để dành được vài chục triệu thì đưa vào trả bớt.

Tập Lái
19/8/14
0
0
0
40
các bác thử tham khảo web này coi sao, em thấy giá cả cũng ok, nếu có điều kiện thì vay được gói 30 ngàn tỉ thì càng ngon :D
www.firsthomesg.com

Tập Lái
19/9/14
38
27
18
33
Cách đây 7 năm, em cũng đặt câu hỏi như bác @MessiBMW, lúc đó em chỉ có 300 triệu. Em đã đi khắp các quận TB, Gò Vấp, Tân Phú để tìm mua nhà đất. Với số tiền đó, nếu mua nhà chỉ mua được căn nhà trong hẻm, sáng ra thay áo thì tay phải thò ra khỏi cửa sổ mới đủ để luồn tay vào áo...

Em sang Tân Phú, tháng 3/2007 hỏi 1 lô đất nền 4x25 trong khu TĐC khu CN Tân Bình (đường T8), họ nói giá 740tr. Tuần sau quay lại đã lên 820tr. Em bảo thế này căng rồi, đi làm lương 5tr/1 tháng, đất lên vù vù thế này là căng rồi. Em về mượn tiền của 2 anh (1 anh là Giám đốc công ty) thêm 530 triệu nữa để mua lô đất đó. 1 tuần sau thì mua bán xong. Em tiếp tục đi làm với mong muốn 10 năm nữa mình có đủ tiền trả dần khoản vay.

Cuối 2007, em quay lại thăm đất thì người môi giới kế bên hỏi có bán lại đất không giá khoảng 1 tỉ 350tr. Em bán luôn lô đất đó rồi sang Gò Vấp đặt mua 1 lô khác 5x20 (nhà cấp 4) giá 1 tỉ 700. Em lại mượn thêm tiền 2 người anh đã giúp em lần quan trọng nhất như em kể ở trên để em có tiền hoàn tất khoản mua nhà lần này. 20 ngày sau thì làm xong giấy tờ và sang tên. Em cầm sổ hồng lên ACB, vay 650 triệu thời hạn 15 năm để trả bớt 1 phần khoản mượn 2 người anh trong Công ty.

Em tiếp tục đi làm với mong muốn 10 năm sau mình trả được khoản vay ACB. Em đi làm đến tháng 8 - 2009 thì dư được 1 khoản 700 triệu, em trả ACB, lấy sổ ra. Sau đó em quay lại thế chấp ACB vay 1 tỉ 100 triệu để mua 1 lô đất khác bên Nhà Bè....

Là câu chuyện của em;
Em có thằng bạn người miền núi như em học cùng lớp, cũng dạt vào Sài Gòn như em, cũng vay mượn lung tung, nhưng sau này nó làm ăn được, mới làm nhà bên Him Lam xong cách đây hơn 1 tháng, cả đất và nhà gần 18 tỉ (biệt thự)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
29/11/06
2.951
38.614
113
53
Cách đây 7 năm, em cũng đặt câu hỏi như bác @MessiBMW, lúc đó em chỉ có 300 triệu. Em đã đi khắp các quận TB, Gò Vấp, Tân Phú để tìm mua nhà đất. Với số tiền đó, nếu mua nhà chỉ mua được căn nhà trong hẻm, sáng ra thay áo thì tay phải thò ra khỏi cửa sổ mới đủ để luồn tay vào áo...

Em sang Tân Phú, tháng 3/2007 hỏi 1 lô đất nền 4x25 trong khu TĐC khu CN Tân Bình (đường T8), họ nói giá 740tr. Tuần sau quay lại đã lên 820tr. Em bảo thế này căng rồi, đi làm lương 5tr/1 tháng, đất lên vù vù thế này là căng rồi. Em về mượn tiền của 2 anh (1 anh là Giám đốc công ty) thêm 530 triệu nữa để mua lô đất đó. 1 tuần sau thì mua bán xong. Em tiếp tục đi làm với mong muốn 10 năm nữa mình có đủ tiền trả dần khoản vay.

Cuối 2007, em quay lại thăm đất thì người môi giới kế bên hỏi có bán lại đất không giá khoảng 1 tỉ 350tr. Em bán luôn lô đất đó rồi sang Gò Vấp đặt mua 1 lô khác 5x20 (nhà cấp 4) giá 1 tỉ 700. Em lại mượn thêm tiền 2 người anh đã giúp em lần quan trọng nhất như em kể ở trên để em có tiền hoàn tất khoản mua nhà lần này. 20 ngày sau thì làm xong giấy tờ và sang tên. Em cầm sổ hồng lên ACB, vay 650 triệu thời hạn 15 năm để trả bớt 1 phần khoản mượn 2 người anh trong Công ty.

Em tiếp tục đi làm với mong muốn 10 năm sau mình trả được khoản vay ACB. Em đi làm đến tháng 8 - 2009 thì dư được 1 khoản 700 triệu, em trả ACB, lấy sổ ra. Sau đó em quay lại thế chấp ACB vay 1 tỉ 100 triệu để mua 1 lô đất khác bên Nhà Bè....

Là câu chuyện của em;
Em có thằng bạn người miền núi như em học cùng lớp, cũng dạt vào Sài Gòn như em, cũng vay mượn lung tung, nhưng sau này nó làm ăn được, mới làm nhà bên Him Lam xong cách đây hơn 1 tháng, cả đất và nhà gần 18 tỉ (biệt thự)

Em thì cũng vay hỏi mượn lung tung rồi nghĩ là áp lực trả nợ NH sẽ bớt ăn chơi, cố gắng xong 5 năm mình sẽ có miếng đất, dành dùm thêm thời gian nữa xây nhà...tới năm thứ 4 bà già vợ kêu lại cho 1 căn ở MT Q7 vừa đất vừa nhà luôn - > phẻ :)

Đó ko phải là câu chuyện của em, đó là giấc mơ 5 năm trước :)

Hạng B2
20/9/14
302
4.978
93
Quận 7
www.thaiduongvision.com
200 triệu để đầu tư làm ăn đi bác, bác mua nhà hay chung cư gần trung tâm thì tầm trên dưới 1 tỷ, nếu 200 mua đất ở huyện lân cận như Nhà Bè hay Hóc Môn cũng đc, ở thì ok chứ lâu dài giá trị khó lên.

Hạng C
28/4/09
825
37
48
41
kinh nghiệm của em: mua được 2 miếng đất... 1 đất dự án xa trung tâm 1 tí sau này cho 2 bô lão dưỡng già. 1 nhà phố ở 1 quận trung tâm ko to nhưng cũng tạm trú chân 5x12m. Năm nay 31t, tốt nghiệp DH tay trắng - đang nuôi đứa em ruột học DH năm 3.

cái đầu do may mắn để tiền tiết kiệm vào chu kỳ lên giá của vàng (2007-2011). cái sau lại may mắn vào chu kỳ lên giá của ck 2 năm nay (2012-2014). em ko cờ bạc gì nhé. Cũng chơi bời 1 tí, mất 1 tí.

kinh nghiệm của em:
1. tiết kiệm & tập trung vào cv đang làm. nhận định kênh nào sẽ lên trong 2-3 năm thì bỏ tiền vào đấy. và chấp nhận kết quả của nó - ko mua mua bán bán sẽ thiệt thòi và mất tgian
2. Mua vừa đủ vay mượn thêm nhưng phải có kiểm soát. Lô đất đầu em mua to quá phải vay tiền thêm - đến khi cuối 2011 biết ck tăng nhưng vẫn phải trả tiền vay ko mua được. đến khi có dư từ từ mua ck từ cuối 2012 - 2013 nó cũng tăng 1 khoảng dài rồi
3. trao đồi kiến thức - mối quan hệ cho cv. Đầu tư cho chính mình là hiệu quả nhất.

Tập Lái
18/9/14
0
3
2
41
Tân Bình
www.vivumuasam.com
Mình hiện đang nghiên cứu mấy loại hình mua các căn hộ loại nho nhỏ (50-55m2) giá vừa phải từ 500tr đổ lại, của một số chủ đầu tư uy tín để mua, có thể ở hoặc cho thuê. Nếu giá tốt thì sang lại. Mình nhờ một số người bạn của mình đủ điều kiện vay gói 30 ngàn tỉ đứng tên giúp, với số tiền 200tr + vay họ hàng thêm 1 ít mình sẽ đầu tư được 2 căn nhỏ. tích lũy dần, mỗi tháng trả khoảng 5-6tr cả lãi lẫn gốc, sau 1 năm chắc sẽ có kết quả tốt.

Tập Lái
18/9/14
0
3
2
41
Tân Bình
www.vivumuasam.com
em thấy ở Hà nội có nhiều hội hay lắm, ví dụ clb 800tr, có nghĩa là tập hợp chung những ngưởi cùng chí hướng, lập ra một hội góp vào xây cả một khu nhà gần giống chung cứ, đứng sổ hồng chung.cái này rẻ nhất thị trường đó mấy bác, nhưng bác chủ phải là người quản tốt,mọi người mới nghe theo, VD 10 có 700 = thì tổng được 7 tỉ, mua đất khoảng 4tỉ, xây 3 tỉ= vẫn đẹp hơn 10 căn mỗi căn 700tr. tầng trệt là để xe không ai được sở hữu, mặt bằng cho thuê để trả sinh hoạt phí.....em có tí ý kiến
Cái này ý tưởng cũng hay này.

Status
Không mở trả lời sau này.