Hạng B2
25/4/17
377
10.009
93
KH của mình, vừa tức tưởi bực bội kể mình nghe về chuyện của họ, ngẫm cũng nhiều cái cần học và chú ý.

HĐ cho thuê nhà làm cơ sở kinh doanh 3 năm, nay hết hạn HĐ, KH của mình muốn lấy lại nhà để bán. HĐ cho thuê nhà có công chứng công, đóng thuế đầy đủ.

Giờ bên thuê nhà kiên quyết chây ỳ, nói cần ở thêm vài tháng (không nói rõ lý do và mấy tháng cụ thể), cũng không biết có chịu trả tiền thêm nữa không?.

Giờ KH đang làm thủ tục cắt hết Điện, Nước, Internet, ĐT bàn, TV cáp ,... căn nhà đó. Có vẻ người thuê cũng không sợ và chẳng ngại, chắc cố thủ hay tử thủ đây. Mình dặn KH của mình đừng dại cắt khóa cửa sắt vào rinh đồ ra hay hàn chết Pat cửa sắt, cũng như dùng anh chị XH để đòi nhà.

Mình khuyên làm đơn gửi UB phường, C.A phường, chưa đến mức khởi kiện Tòa dân sự và quy trình Tòa rồi Thi hành án rất nhiêu khê.

Các anh bị vậy bao giờ chưa và đối sách với loại KH nhây chây ỳ này thế lào ??

Hạng B1
6/6/17
61
628
83
36
TP.Hồ Chí Minh
noithatpho.com.vn
KH của mình, vừa tức tưởi bực bội kể mình nghe về chuyện của họ, ngẫm cũng nhiều cái cần học và chú ý.

HĐ cho thuê nhà làm cơ sở kinh doanh 3 năm, nay hết hạn HĐ, KH của mình muốn lấy lại nhà để bán. HĐ cho thuê nhà có công chứng công, đóng thuế đầy đủ.

Giờ bên thuê nhà kiên quyết chây ỳ, nói cần ở thêm vài tháng (không nói rõ lý do và mấy tháng cụ thể), cũng không biết có chịu trả tiền thêm nữa không?.

Giờ KH đang làm thủ tục cắt hết Điện, Nước, Internet, ĐT bàn, TV cáp ,... căn nhà đó. Có vẻ người thuê cũng không sợ và chẳng ngại, chắc cố thủ hay tử thủ đây. Mình dặn KH của mình đừng dại cắt khóa cửa sắt vào rinh đồ ra hay hàn chết Pat cửa sắt, cũng như dùng anh chị XH để đòi nhà.

Mình khuyên làm đơn gửi UB phường, C.A phường, chưa đến mức khởi kiện Tòa dân sự và quy trình Tòa rồi Thi hành án rất nhiêu khê.

Anh tư vấn là đúng rồi. Gặp khách thuê như vậy cũng khó nhỉ ? Nhưng em nghĩ cái này còn liên quan đến nội dung của Hợp đồng về điều khoản gia hạn hoặc thông báo hết hạn của Hợp đồng. Anh phải kiểm tra kĩ các nội dung thỏa thuận. Không phải tự dưng họ cố ý chây ỳ, ko chịu đi. Mà có thể 1 điều khoản hoặc nội dung nào đó của Hợp đồng là nguyên cớ để họ tự tin ở lại và chây ỳ. Xử lý ko tế nhị có khi lại là khởi nguồn cho vụ kiện dân sự cũng nên.

Hạng C
6/6/11
850
2.684
93
Ca thằng bạn em:
- Nó ra thuê công ty bảo vệ. Chìa giấy tờ nhà hợp pháp. Tất nhiên cũng kể rõ hết sự tình.
- Ra báo phường.
- Công ty kia cho người tới bảo vệ, cùng đại diện tổ dân phố tới gặp bên thuê kiểm tra hành chính, yêu cầu những người ở trong nhà không đúng pháp lý dọn ra trong vòng 1 ngày. Sau 1 ngày là khóa cửa bảo vệ 24/24.

Tập Lái
25/8/16
8
113
28
36
Chả làm gì được là sự thật
Và nếu thuê nhà có hđ công chứng lại càng chết
Hết hạn thuê theo HĐ rồi bác, chứ bình thường ai nói làm gì. Tình nghỉa lắm cho thêm 1 tháng sắp xếp, còn ko thì next, bên thuê biết khi nào hết hạn mà, tự mà sắp xếp.Trường hợp người thuê là em gái cô đơn, hay mẹ đơn thân gì gì đó ( nhưng phải múp, chứ là cá sấu , cá mập thì next nhanh, kêu giang hồ chém lun nếu chây lỳ )

Hạng D
21/5/14
2.456
29.788
113
33

Canh hôm nào nó ra khỏi nhà hết ko còn ai thì cho người tới thay cửa thay khóa, xong.