Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.444
113
www.phindeli.com
Ca thằng bạn em:
- Nó ra thuê công ty bảo vệ. Chìa giấy tờ nhà hợp pháp. Tất nhiên cũng kể rõ hết sự tình.
- Ra báo phường.
- Công ty kia cho người tới bảo vệ, cùng đại diện tổ dân phố tới gặp bên thuê kiểm tra hành chính, yêu cầu những người ở trong nhà không đúng pháp lý dọn ra trong vòng 1 ngày. Sau 1 ngày là khóa cửa bảo vệ 24/24.

Có những khách lầy lắm, thuê công an tới đuổi mà không chịu đi, còn khủng bố ngược lại chủ nhà mới kinh.

https://m.baomoi.com/cho-thue-nha-coi-chung-ruoc-hoa-vao-than/c/28521115.epi

• Like
Reactions: wanna see sunrise
Hạng F
2/3/14
12.223
128.227
113
KH của mình, vừa tức tưởi bực bội kể mình nghe về chuyện của họ, ngẫm cũng nhiều cái cần học và chú ý.

HĐ cho thuê nhà làm cơ sở kinh doanh 3 năm, nay hết hạn HĐ, KH của mình muốn lấy lại nhà để bán. HĐ cho thuê nhà có công chứng công, đóng thuế đầy đủ.

Giờ bên thuê nhà kiên quyết chây ỳ, nói cần ở thêm vài tháng (không nói rõ lý do và mấy tháng cụ thể), cũng không biết có chịu trả tiền thêm nữa không?.

Giờ KH đang làm thủ tục cắt hết Điện, Nước, Internet, ĐT bàn, TV cáp ,... căn nhà đó. Có vẻ người thuê cũng không sợ và chẳng ngại, chắc cố thủ hay tử thủ đây. Mình dặn KH của mình đừng dại cắt khóa cửa sắt vào rinh đồ ra hay hàn chết Pat cửa sắt, cũng như dùng anh chị XH để đòi nhà.

Mình khuyên làm đơn gửi UB phường, C.A phường, chưa đến mức khởi kiện Tòa dân sự và quy trình Tòa rồi Thi hành án rất nhiêu khê.

Các anh bị vậy bao giờ chưa và đối sách với loại KH nhây chây ỳ này thế lào ??
Thì cho nó thêm vài tháng, bắt đóng tiền. Không thì nộp đơn ra toà. Cho luật sư vài triệu họ lo cho!

Hạng D
6/7/08
4.322
3.070
113
Thời bây giờ mà còn chủ nhà hiền như vậy hả bác. Nó ko dọn éo dám làm gì à

Vậy bác làm được gì nó .......... đăc biệt là gặp chí phèo

- Theo đúng luật: Kiện, mất vài năm

- Mướn giang gồ xử, em nhớ là ít nhất khoảng 50 chai. Đó là chưa kể giang hồ lỡ mạnh tay chút thì ...... bác là chũ mưu đó

- Bác tự ra tay??? Gặp thằng cùn nó đưa đâu cho bác chém luôn, và tất nhiên nó không đi

Em bị một vụ mất mịa nó mấy năm, tốn vô số

Tập Lái
25/8/16
8
113
28
36
Vậy bác làm được gì nó .......... đăc biệt là gặp chí phèo

- Theo đúng luật: Kiện, mất vài năm

- Mướn giang gồ xử, em nhớ là ít nhất khoảng 50 chai. Đó là chưa kể giang hồ lỡ mạnh tay chút thì ...... bác là chũ mưu đó

- Bác tự ra tay??? Gặp thằng cùn nó đưa đâu cho bác chém luôn, và tất nhiên nó không đi

Em bị một vụ mất mịa nó mấy năm, tốn vô số
Đây nè bác, em mới google nhưng ko biết thằng cha luật có chém ko
Theo quy định tại Điều 492 Bộ Luật Dân sự 2005, hợp đồng cho thuê nhà ở có thời hạn trên 6 tháng thì phải lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc đăng ký. Nếu việc thuê nhà tuân thủ quy định này thì thời hạn chấm dứt hợp đồng, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sẽ được giải quyết theo quy định trong Hợp đồng. Nếu Hợp đồng thuê nhà không tuân theo hình thức nêu trên thì bạn phải chứng minh với cơ quan có thẩm quyền về thời hạn thuê nhà đã chấm dứt.​

Về nguyên tắc, khi Hợp đồng thuê nhà hết thời hạn và bên cho thuê không muốn cho thuê tiếp thì Hợp đồng này đương nhiên chấm dứt, quan hệ thuê nhà giữa hai bên chấm dứt. Kể từ thời điểm chấm dứt hợp đồng, bên thuê có nghĩa vụ trả lại nhà cho bên cho thuê, vì vậy bạn có quyền quản lý và định đoạt tài sản của mình. Việc bạn khóa cửa, hay mở cửa nhằm quản lý ngôi nhà là hoàn toàn hợp pháp, không vi phạm pháp luật và không phải là hành vi “bắt người” hay “xâm phạm chỗ ở bất hợp pháp”. Vì vậy, nếu người thuê trước đó tiếp tục ở lại trong nhà bạn, hành vi này xâm phạm quyền sở hữu của bạn mà pháp luật bảo vệ.​

Nghị định số 73/2010/NĐ-CP của Chính phủ - Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội, tại điểm d khoản 1 Điều 18 quy định: Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi: “Sử dụng trái phép tài sản của người khác nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự”.​

Mặt khác, theo quy định tại Điều 142 Bộ Luật Hình sự, nếu hành vi chiếm giữ nhà ở này “gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về hành vi này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm” thì có dấu hiệu hình sự và bị xử lý theo quy định của Bộ Luật Hình sự.​

Do vậy, bạn có thể viết Đơn tố cáo gửi chính quyền địa phương để can thiệp xử lý, trường hợp có dấu hiệu hình sự thì họ sẽ chuyển hồ sơ cho cơ quan công an có thẩm quyền.​

Hạng F
2/3/14
12.223
128.227
113
Mấy anh cứ ngại chứ cứ ra thuê luật sư làm cái trát toà, toà xử xong có quyền cưỡng chế. Dúi cho CA khu vực chút.

Biện pháp mạnh ra điện lực cắt điện và thông báo không cho đóng điện lại thì ở bằng mắt.

• Like
Reactions: thuytram_dep
Hạng D
6/7/08
4.322
3.070
113
Đây nè bác, em mới google nhưng ko biết thằng cha luật có chém ko
Theo quy định tại Điều 492 Bộ Luật Dân sự 2005, hợp đồng cho thuê nhà ở có thời hạn trên 6 tháng thì phải lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc đăng ký. Nếu việc thuê nhà tuân thủ quy định này thì thời hạn chấm dứt hợp đồng, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sẽ được giải quyết theo quy định trong Hợp đồng. Nếu Hợp đồng thuê nhà không tuân theo hình thức nêu trên thì bạn phải chứng minh với cơ quan có thẩm quyền về thời hạn thuê nhà đã chấm dứt.​
Về nguyên tắc, khi Hợp đồng thuê nhà hết thời hạn và bên cho thuê không muốn cho thuê tiếp thì Hợp đồng này đương nhiên chấm dứt, quan hệ thuê nhà giữa hai bên chấm dứt. Kể từ thời điểm chấm dứt hợp đồng, bên thuê có nghĩa vụ trả lại nhà cho bên cho thuê, vì vậy bạn có quyền quản lý và định đoạt tài sản của mình. Việc bạn khóa cửa, hay mở cửa nhằm quản lý ngôi nhà là hoàn toàn hợp pháp, không vi phạm pháp luật và không phải là hành vi “bắt người” hay “xâm phạm chỗ ở bất hợp pháp”. Vì vậy, nếu người thuê trước đó tiếp tục ở lại trong nhà bạn, hành vi này xâm phạm quyền sở hữu của bạn mà pháp luật bảo vệ.​
Nghị định số 73/2010/NĐ-CP của Chính phủ - Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội, tại điểm d khoản 1 Điều 18 quy định: Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi: “Sử dụng trái phép tài sản của người khác nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự”.​
Mặt khác, theo quy định tại Điều 142 Bộ Luật Hình sự, nếu hành vi chiếm giữ nhà ở này “gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về hành vi này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm” thì có dấu hiệu hình sự và bị xử lý theo quy định của Bộ Luật Hình sự.​

Do vậy, bạn có thể viết Đơn tố cáo gửi chính quyền địa phương để can thiệp xử lý, trường hợp có dấu hiệu hình sự thì họ sẽ chuyển hồ sơ cho cơ quan công an có thẩm quyền.​

Bao giờ bác gặp chuyện đi rồi mới có kinh nghiêm

Thưa kiện chính quyền, chính quyền léo ngu gì quan tâm

Công An thì nói vụ này dân sự, không dám xía vô. Case của em, chiến hữu với đám Công An địa phương nó cũng không dám làm gì ...........trừ kiểm tra hộ khẩu

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.444
113
www.phindeli.com
Mấy anh cứ ngại chứ cứ ra thuê luật sư làm cái trát toà, toà xử xong có quyền cưỡng chế. Dúi cho CA khu vực chút.

Biện pháp mạnh ra điện lực cắt điện và thông báo không cho đóng điện lại thì ở bằng mắt.
Công An không có quyền đuổi nó nhé.
Chỉ có bên thi hành án. Mà nó thuê giang hồ đông người cản trở thì cũng bó tay.

Hạng F
2/3/14
12.223
128.227
113
Cứ ra toà kiện là có pháp lý, cũng không quá lâu đâu khi giấy tờ đầy đủ có hợp đồng thuê công chứng.

Hạng B2
25/4/17
377
10.009
93
Tòa dân sự và Thi hành án nhà mình thì quá tuyệt vời rồi, mất 2-3 năm là ít. 30% - 40% nguồn lợi ích.