Hạng B2
7/11/14
211
194
43
34
ông bấm cho người ta xong thì che bớt bớt số lại show hết ra chủ xe người ta khó tính thấy được lại đấm cho.
Dạ cảm ơn bác đã góp ý. Em xin cảm ơn

Kiểm tra - Thẩm định ô tô cũ
21/9/22
304
810
93
34
AE cho tui hỏi, ví dụ tui đấu cái biển số SG mà CCCD tui là Cà Mau.
Thì sau 1 tuần tui cầm CCCD ra CA địa phương nhận biển lắp vào xe, vậy tui sẽ đóng thuế phí theo mức qui định 200k tại địa phương đúng ko ? Hay phải đóng 20tr tiền biển SG ?
Nếu trường hợp xe của bác là xe mới thì phải đóng 20 triệu nha bác

• Like
Reactions: conheomap35
Kiểm tra - Thẩm định ô tô cũ
21/9/22
304
810
93
34
Giờ chủ top đăng lên vậy chắc là đúng 100% rồi.

Mấy hôm trước dạo vòng mấy showroom xe cũ, mình cũng nghe bên bán xe cũng thông tin vụ xe biển tỉnh người TpHCM nhập về không còn tốn 20 triệu tiền biển số, thấy ngờ ngợ cho nên phải chờ vài ngày có anh em nào chuột bạch làm thử....

Nếu trường hợp xe đăng ký lần đầu về tỉnh nhờ bà con đứng tên rồi quay đầu về TpHCM thì chắc phí cũng đỡ tốn hơn 20 triệu. Không biết có anh em nào cùng suy nghĩ vậy không hen.....
Có rất nhiều người suy nghĩ giống bác á, cá nhân em thấy khi ban hành một luật mới, thì nhiều người ngồi lại với nhau ví dụ:
  • Lập chương trình xây dựng pháp luật: ...
  • Thành lập ban soạn thảo: ...
  • Soạn thảo văn bản: ...
  • Thẩm định, thẩm tra dự thảo văn bản quy phạm pháp luật: ...
  • Thông qua dự thảo văn bản quy phạm pháp luật: ...
  • Ban hành văn bản quy phạm pháp luật.
Trong những giai đoạn này thì người ta đã suy nghĩ hết tất cả các phương án xảy ra rồi Bác ạ, trước mắt tin từ tỉnh lên Thành Phóp không tốn 20 triệu là tin chuẩn, nhưng tương lai luật có xiết lại không thì em không dám chắc được. Bác có suy nghĩ giống em không

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: PhiKimTuan
Hạng D
30/11/10
3.969
56.481
113
Theo mình hiểu thì 20tr là phí cấp mới biển số tp, trước đây tỉnh về phải cấp lại số mới nên sẽ thu 20tr, giờ biển số định danh nên nếu anh đã có biển số rồi thì lấy cái đó sài không cần đóng phí nữa, nhưng nếu anh chưa có biển số định danh thì chắc sẽ phải tốn 20tr.
Xe dù không có gốc Thành Phố Hồ Chí Minh hay Hà Nội, khi chuyển xe từ tỉnh lên Thành Phố sẽ không đóng phí 20 triệu. => Bác nào chuột bạch chưa nhỉ, chứ mua xe cũ về SG tốn thêm 20tr tiền biển cũng chua cay lắm :cool:

Hạng C
28/6/15
670
941
93
Nếu trường hợp xe của bác là xe mới thì phải đóng 20 triệu nha bác
Vầng, cảm ơn bác. Đang muốn đấu cái biển SG gắn xe mới, chạy dưới Cà Mau - Bạc Liêu cho nó nghe mùi xì phố :D

Hạng C
3/1/10
849
7.280
93
Bên em cũng mới bấm cho khách gốc Vĩnh Phúc về Sài Gòn xong. Xác nhận chỉ 150k thôi nha Anh Em
Mấy cái vụ biển số định danh này loạn xạ cả lên, nói thật trước giờ em vẫn chưa rõ cuối cùng là trường hợp nào thì tốn bao nhiêu tiền phí, trừ xe mới biển mới thì 20 triệu rõ rồi.

Trường hợp này của bác là:

1. Mua xe cũ biển VP và chuyển về chủ xe mới ở SG?
2. Đổi giấy phép đăng ký mới + biển số mới SG?
3. Biển số SG là biển số định danh mới của chủ xe mới? (chủ mới trước đó ko có xe/biển số)

Nói ngắn gọn là đúng là đỡ được 20 triệu so với quy định cũ?

Mình hỏi rõ vì mấy cái mọi người nói trên vẫn còn chỗ nó chưa rõ như này:
Theo mình hiểu thì 20tr là phí cấp mới biển số tp, trước đây tỉnh về phải cấp lại số mới nên sẽ thu 20tr, giờ biển số định danh nên nếu anh đã có biển số rồi thì lấy cái đó sài không cần đóng phí nữa, nhưng nếu anh chưa có biển số định danh thì chắc sẽ phải tốn 20tr.

• Like
Reactions: luongoto
Hạng B2
7/11/14
211
194
43
34
Mấy cái vụ biển số định danh này loạn xạ cả lên, nói thật trước giờ em vẫn chưa rõ cuối cùng là trường hợp nào thì tốn bao nhiêu tiền phí, trừ xe mới biển mới thì 20 triệu rõ rồi.

Trường hợp này của bác là:

1. Mua xe cũ biển VP và chuyển về chủ xe mới ở SG?
2. Đổi giấy phép đăng ký mới + biển số mới SG?
3. Biển số SG là biển số định danh mới của chủ xe mới? (chủ mới trước đó ko có xe/biển số)

Nói ngắn gọn là đúng là đỡ được 20 triệu so với quy định cũ?

Mình hỏi rõ vì mấy cái mọi người nói trên vẫn còn chỗ nó chưa rõ như này:
Tư vấn nhanh cho bác nhé

Đối với xe mới : SG, HN là 20 triệu cho dù là biển bấm mới hay biển định danh
Đối với xe cũ : Các vùng chuyển về SG, HN vẫn là 200k hết ( không cần gốc SG, HN gì cả ) vì áp dụng thông tư mới từ 22/10/2023

Hạng C
6/4/13
565
826
93
shinary.com
A ko thấy ghi là " Đăng ký lần đầu à?" Chỉ có xe đk lần đầu mới 20 Tr. còn các xe chuyển vùng...là nó đã ko phải lần đầu nữa, thì sao mà áp dụng lần đầu được.
Trước đây xe không phải gốc SG hay HN mà chuyển về thì vẫn tính là Đăng ký lần đầu nha bác, tốn 20 củ.

• Like
Reactions: kakid