Hạng B2
19/8/14
456
1.796
93
Mất phương hướng! đúng sai, thiện ác lẫn lộn!
Chuyện gì cũng vậy, luôn có ít nhất 2 luồng ý kiến.
Cuộc sống mà!
Quan trọng là phải quản lý sao cho dân ngta phục, mà cái đó ko có thì khó nói nỗi.

• Like
Reactions: mckenny
Hạng B2
8/12/13
390
548
93
Xã hội bây giờ nhiễu nhương, nhiều người cứ dùng cái nghèo để cưỡng hiếp xã hội...Bộ nghèo là có quyền vi phạm pháp luật sao ? nếu không cứng rắn thì mãi mãi vẫn không bao giờ khá lên được. Chỉ vì cái lợi của một số người mà bao nhiêu ngươi khác bị ảnh hưởng...Xe đẩy tay của những người "nghèo" chiếm dụng lòng đường, gây ra kẹt xe, mất bao nhiêu thời gian của người khác, làm tăng lượng khói bụi độc hại cho môi trường. Vậy cái loại này có nên tồn tại không ..Xin nhắc những người vẫn đang bênh vực những kẻ bán rong này rằng bạn cũng đang bị cái thể loại này làm hại đấy, ở đó mà cứ bênh vực người nghèo...

• Like
Reactions: ntt61
Tập Lái
15/9/14
41
36
18
43
Xã hội bây giờ nhiễu nhương, nhiều người cứ dùng cái nghèo để cưỡng hiếp xã hội...Bộ nghèo là có quyền vi phạm pháp luật sao ? nếu không cứng rắn thì mãi mãi vẫn không bao giờ khá lên được. Chỉ vì cái lợi của một số người mà bao nhiêu ngươi khác bị ảnh hưởng...Xe đẩy tay của những người "nghèo" chiếm dụng lòng đường, gây ra kẹt xe, mất bao nhiêu thời gian của người khác, làm tăng lượng khói bụi độc hại cho môi trường. Vậy cái loại này có nên tồn tại không ..Xin nhắc những người vẫn đang bênh vực những kẻ bán rong này rằng bạn cũng đang bị cái thể loại này làm hại đấy, ở đó mà cứ bênh vực người nghèo...

Cuộc sống thì phải chấp nhận ý kiến đa chiều thôi bác ạ, không thể khác được. Ý kiến bảo vệ đ/c CA cũng đúng nếu nhìn nhận trên phương diện pháp luật và các rủi ro trong quá trình thực thi nó. Còn ý kiến nghiêng về người bán hàng rong cũng không sai, vì với lỗi vi phạm của anh ta chỉ là vi phạm hành chánh, không đáng bị như vậy. Có điều người ta có chủ ý sử dụng các hình thức tranh luận không phù hợp để lôi kéo người ủng hộ ý kiến của mình, gây ra các hiểu nhầm không đáng có như lợi dụng sự nghèo khó để uy hiếp người khác; tại sao không bắt, phạt hết những người sai phạm khác mà chỉ bắt, phạt mỗi tôi; CA, chính quyền mặc định là sai...

Hạng D
22/8/13
1.234
2.015
113
Một xã hội pháp quyền là xã hội sống và làm việc theo Hiến pháp và Pháp luật. Dân trí thấp và hầu hết thỏa hiệp nên xxx ngày càng lộng hành => dẹp cái Hiến pháp. Còn về Pháp luật thì các bác biết rồi, các anh ấy thích suy diễn, dịch nghĩa kiểu gì không đc. Vì vậy xã hội bây giờ nó mới loạn thế đấy. Chẳng phân biệt đc đúng sai nữa. Ngay cái chuyện anh CA đấy thì rõ. Rõ ràng anh ta đúng khi dẹp hàng rong nhưng cách hành xử của anh ta lại chẳng theo luật lệ nào nên dân mới phản ứng.

Mình còn nhớ hoài vụ CA đánh chết thằng nhóc kia. Khi ra tòa thằng CA còn nói: "bị cáo mới làm CA xã vài tháng nên chưa nắm hết luật". Nó nói thế là hiểu thực tế phần lớn "cán bộ" trong ngành CA nó như thế nào rồi!

Hạng D
21/10/14
1.721
3.706
113
Người nghèo hay người giàu đều phải thượng tôn luật pháp. Không thể vịn vào nghèo khó để xin châm chước làm sai luật, và cũng không được ỷ lắm tiền nhiều của để dẫm đạp lên pháp luật.

Hạng D
27/8/13
2.474
3.084
113
HCM
Em bị một lần đi sau xe máy, một chiếc ba gác chen lên làm bà đi xe máy ngã ra. Trong lúc bà ấy đang dựng xe lên thì có thằng 2b đi ngược lại chửi bới em sao gây tai nạn không chịu xuống. Em xuống xe bị bà 2b vu ngay là do em đụng. Cũng may là có mấy bác dân phòng chạy ra giải thích là xe ba gác nó đụng. Thằng 2b kia ngượng quá vẫn cố chửi em là sao mày không xuống đỡ người ta dậy. Mình nghĩ bụng xe quẹt nhẹ bà ấy tự dựng xe dậy được, tôi ngồi bên trong sao mà tiện dừng xe xuống đỡ lên như lúc đi xe máy được, chưa kể lại dễ mất đồ như chơi. Nhưng cay nhất là bà kia bị ba gác đụng chạy mất mà nhảy ra to mồm vu vạ em. Đến nản.
Bác tậu cái cam ht cho nó lành.

Hạng D
27/8/13
2.474
3.084
113
HCM
Mấy loại đó nó xuất hiện nhanh & đúng lúc lắm bác ơi. E cũng bị 1 lần giống bác, h e thấy thì e "kệ bà". Nếu như giúp, hên hên thì gặp mấy thằng chữi, xui xui thì gặp mấy thằng xấn tới đánh kiếm chuyện. Ko biết làm sao cho đúng luôn!
Cái này có gọi là quần chúng bức xúc k ta? Gặp e là mấy thằng qcbx này mệt rồi!

Hạng D
27/7/15
1.192
2.244
113
Dân mình lạ lắm. Luôn mơ đến đường phố xanh sạch đẹp nhưng luôn chống đối, chửi các lực lượng dọn dẹp lòng lề đường với lý do là "nghèo". Giờ chữ "nghèo" thành từ khóa cho để biện minh hay tìm kiếm sự ủng hộ với bất kỳ việc gì từ nhẹ như: xe cải tiến, lấn chiềm lòng lề đường, v.v... đến nặng như: trộm, cướp, buôn lậu, v.v...
Do cái chính sách yêu dân như con..mà việt nam mình nó phải vậy đó bác à..mình là dân tri thức đc đọc sách báo,có công ăn việc làm ổn định,ngồi máy lạnh..có lính lác để sai bảo..ra đường có otô tiền tỷ hộ thân..nên có thể cái nhìn của mình với người khác có phần lạnh lùng.
Nhưng những người lao động ấy vì gia đình vì cái chế độ chết đẫy này mà phải bon chen,tụ tập lấn chiếm để kiếm về 1-2 trăm ngàn nuôi con cái,Hy sinh gần cả cuộc đời vẫn chưa đủ no,lấy đâu thời gian điều kiện và học hỏi về kiến thức với văn hóa giao thông.
E thiết nghĩ ai từng bước lên từ nghèo khó,thì hãy có cái nhìn thông cảm hơn..có oán có than thì trách các đại ca cờ hó

Hạng D
25/8/08
1.104
1.019
113
Do cái chính sách yêu dân như con..mà việt nam mình nó phải vậy đó bác à..mình là dân tri thức đc đọc sách báo,có công ăn việc làm ổn định,ngồi máy lạnh..có lính lác để sai bảo..ra đường có otô tiền tỷ hộ thân..nên có thể cái nhìn của mình với người khác có phần lạnh lùng.
Nhưng những người lao động ấy vì gia đình vì cái chế độ chết đẫy này mà phải bon chen,tụ tập lấn chiếm để kiếm về 1-2 trăm ngàn nuôi con cái,Hy sinh gần cả cuộc đời vẫn chưa đủ no,lấy đâu thời gian điều kiện và học hỏi về kiến thức với văn hóa giao thông.
E thiết nghĩ ai từng bước lên từ nghèo khó,thì hãy có cái nhìn thông cảm hơn..có oán có than thì trách các đại ca cờ hó
Bác nói thế thì không đúng đâu nha. Em thì không giàu có gì mà ngồi máy lạnh đến mức mà xa rời quần chúng như bác nói đâu vì ngày nào em cũng kiếm cơm ngoài đường 10-12h. Loại buôn gánh bánh bưng như bác cũng có nhiều loại lắm. Ví dụ nha:
1/ Loại sợ mấy chú xxx: thấy là chạy, lo dọn hàng. Họ ý thức được việc buôn bán của họ là làm bẩn đường phố nên luôn luôn tìm cách làm sạch chỗ buôn bán cũng như hạn chế tối đa việc ảnh hưởng giao thông.
2/ Được một vài chú xxx "thông cảm": buôn bán bất chấp tất cả, muốn làm gì làm, để đâu để. Em cũng đã từng chứng kiến một bà bị xxx quận bắt, có mấy chú xxx phường xuống xem có cứu được ai không thì bị mấy bà chửi "ĐM, tháng nào tao cũng đóng mày mấy trăm mà mày dám bắt tao ah".
3/ Ỷ vào chữ nghèo. hờn cả thế giới: với loại này họ ghét tất cả những người giàu hơn họ, sẵn sàng làm khó dễ, buôn gian bán lận bất cứ khi nào có thể. Họ sẵn sàng đụng người đi đường để được bồi thường tý tiền bất chấp việc đó có hậu quả như thế nào. Mẹ em đã từng bị một bà bán bún đâm thẳng vào xe; mặc dù là xe mẹ em đang dừng đèn đỏ nhưng vẫn cứ xồn xồn lên đòi bồi thường rồi khóc lóc thảm thiết. Khi mấy chú CSGT đi ngang chỉ mặt "bà muốn về đồn không?" thì bả dọn rồi lủi thẳng không thèm ngó đến tiền mẹ em đưa ra nữa.
Với 3 loại cơ bản này, thì em quý nhất là loại 1 và luôn muốn họ được tạo điều kiện làm ăn. Còn lại tùy bác suy nghĩ xem có nên ủng hộ hay không ha.