Thảo Luận Chung Lên dốc vào gara

Tập Lái
3/7/08
3
0
0
Chào các bác, em là lính mới tò te xin hỏi câu này để các bác chỉa giáo:

Số là gara nhà em nó dốc : dốc từ đường vào trong sân, rồi lại dốc từ sân vào bên trong gara. Em thì mới tập lái nên một lần nhét cái xe này vào (lái thẳng vào, ko phải de đâu nhé) là vô cùng khổ cực vì nếu giữ thắng thì khó tăng ga, tăng ga từ từ thì nó trôi xe (dốc mà), tăng ga nhanh thì nó ào tới hết cả hồn may mà thắng kịp ko tiêu luôn bức tường gara và cái đầu xe rồi.

Với kinh nghiệm đi trước, các bác chỉ dẫn giùm em .
P/S: Em mới học được 4 ngày ah.

Hạng B2
22/11/06
419
31
28
RE: Lên dốc vào gara

học 4 ngày mà bức tường còn nguyên là giỏi rồi :D

Hạng D
23/3/05
2.199
285
83

Chỉ luyện thêm giờ bay thì sẽ ổn thôi bác. Quan trọng là bình tĩnh. Mà xe bác chắc MT nhỉ.
Đổi quách qua AT, không phải lo chân côn sẽ khoẻ hơn nhiều, điều chỉnh tốc độ cũng tốt hơn.

Tập Lái
16/6/08
6
0
1

Nếu là xe AT bác kéo phanh tay lên rồi nhích ga từ từ lên, bao h thấy đầu xe hơi nhổng lên thì giữ ga nhả phanh tay, bao h xe đến chỗ bác muốn đậu thì nhả ga đạp phanh chân, kéo phanh tay, đưa cần số về vị trí P (park). Nếu xe MT thì vào số 1 tăng ga từ từ đồng thời hơi nhả chân côn, đến khi đầu xe hởi nhổng lên thì nhả phanh tay tăng thêm ga 1 chút đồng thời nhả côn thêm 1 chút (không nhả hết côn), vào đến vị trí cần dừng thì bỏ chân ga đạp chân phanh đồng thời đạp hết côn, kéo phanh tay, về số 0.

Chúc bác đưa đuọc xe vào garage an toàn như ý

Còn để đưa xe vào garage 1 cách an toàn tuyệt đối thì em khuyên bác nên tập xe thêm 1 thời gian nữa, khi nào bác tập thuần thục bài khởi động xe ngang dốc thì bác hãy đưa xe vào garage nhà bác:D:D:D

Hạng B2
5/1/08
176
1
18
53
Mường nhà
http

Bác cứ số 1 mà từ từ lên thôi, có điều, khi mới lái, mọi người đều chưa biết cách "vê côn" khi cần điều chỉnh tốc độ rất chậm, nhất là khi lùi, vì sợ tiếng rú ga, nên hay lùi vèo vèo... Khi đi 1 thời gian rùi thì chuyện đó thật đơn giản.

Hạng D
9/5/06
2.453
343
103

khi dừng ở giữa dốc mà muốn lên tiếp (xe MT nha), Bác vần đạp thắng, chân côn nhả từ từ cho đến khi xe hơi rung thì Bác nhả chân thắng qua chân ga (thông thường thì lúc này xe sẽ không trôi ngược lại đâu), mớm nhẹ chân ga rồi tiếp tục buông tiếp chân côn thì em nó sẽ từ từ vào thôi. De và cũng vậy. :D:D

Hạng B2
31/3/08
279
6
18
Hanoi

)
Trích đoạn: chitham

Nếu là xe AT bác kéo phanh tay lên rồi nhích ga từ từ lên, bao h thấy đầu xe hơi nhổng lên thì giữ ga nhả phanh tay, bao h xe đến chỗ bác muốn đậu thì nhả ga đạp phanh chân, kéo phanh tay, đưa cần số về vị trí P (park).

hehe, em bắt giò bác cái
Chắc bác không chạy quen AT.
Đã AT thì việc gì phải kéo phanh tay. Cứ ỉn ga lên (nếu dốc cáo) còn không thì mặc kệ nó tự bò lên, thích đến đâu thì... lấy chân đạp vào phanh là xong.
Dù sao thì xe AT cũng chỉ có 2 cái pe-dan, mà bác có những ... cái chân cơ mừ
(Hic, em ko biết đi xe MT thì thế nào, các bác đừng chửi em dốt nhe. :)

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Sau khi bác vào xe đúng vị trí: Để bảo vệ bức tường nhưng thực chất là bảo vệ lỗ mủi:D Làm hai gờ cho 2 bánh trước, sau này cứ yên tâm mà vào không phải lo lắng gì. Mới mấy ngày, chứ sau mấy chục ngày là vào đâu cũng thế: Bác cứ yên tâm.

Hạng B2
13/2/08
133
1
0

cố gắn giữ bức tường gara an toàn đến khoảng 10 ngaỳ liên tục là quen thôi mà

Hạng C
12/2/08
811
30
18
aquasaigon.org

Hướng dẫn thì mọi người đã tận tình và cụ thể rồi. Tớ chỉ có 1 lời khuyên thêm là cố gắng tập bài dừng xe giữa dốc cầu và lên dốc cho tốt là làm được thôi !

Last edited by a moderator: