Hạng D
29/3/17
2.949
9.299
143
Bác giàu nen nói sao cũng được. Bạn kia mua ở nghĩa là cũng có thể căn nhà đầu tiên. Nhà có sổ nó khác hđmb chứ. Hdmb bác chỉ vay được vài bank thôi và lãi suất k phải là hàng tốt. Còn sổ hồng, bác cắm bank nào cũng được. SC cho vay có 7.19% nhưng phải có sổ. Vcb cho vay hdmb nhưng tận 8.9%. Vậy có sổ lợi hơn k?

Mấy bác nhiều nhà thì khỏi sổ cũng đc. Còn bạn chủ top thì khác à. Bạn ơi, mua Lex ở đi. Bao vui. Khi nào mua ib mình nhận hàng xóm nhé.
khác chứ bác, nếu bác mua nhà có sổ thi bác vay dc nhiều bank rẻ. Nhưng phải thanh toán 100% giá trị tài sản

Nhưng đang nói là mua nhà đang chờ sổ, có nghĩa là đã ký hd vay của bank liên kết rồi, thì cần có sổ để chuyển hợp đồng vay àh?? Nếu vậy đâu dc ưu đãi của CDT?

Còn nếu mua nhà đang chờ sổ liên kết với bank và CDT còn được ưu đãi trả chậm lãi suất ưu đãi. Mua lexington được ở trả kỳ hạn ko lãi suất nữa nếu mua lúc mở bán??
Đóng 30% trả góp theo kỳ...tính ra vẫn lợi hơn vay và thanh toán 100%?

Mình thấy về mặt lợi cũng same same mà bác?

Tập Lái
6/12/19
20
16
3
32
khác chứ bác, nếu bác mua nhà có sổ thi bác vay dc nhiều bank rẻ. Nhưng phải thanh toán 100% giá trị tài sản

Nhưng đang nói là mua nhà đang chờ sổ, có nghĩa là đã ký hd vay của bank liên kết rồi, thì cần có sổ để chuyển hợp đồng vay àh?? Nếu vậy đâu dc ưu đãi của CDT?

Còn nếu mua nhà đang chờ sổ liên kết với bank và CDT còn được ưu đãi trả chậm lãi suất ưu đãi. Mua lexington được ở trả kỳ hạn ko lãi suất nữa nếu mua lúc mở bán??
Đóng 30% trả góp theo kỳ...tính ra vẫn lợi hơn vay và thanh toán 100%?

Mình thấy về mặt lợi cũng same same mà bác?

Khác biệt cũng nhiều lắm bác...
  1. Giá trị căn hộ: Thực tế cho thấy, người dân mua CC vẫn thích CC có sổ hơn, tất nhiên khi nhu cầu nhiều thì giá trị tăng cao. Nếu chưa sổ 3 tỷ thì khi có sổ có thể tăng giá 3ty3 là bình thường. Nhiều ng còn vì lý do chưa sổ mà ép giá nữa.
  2. Mua bán: khi mua bán bằng HĐMB muốn sang tên, công chứng cũng phải cần thông qua CĐT, nếu là CĐT nhà nước thì thời gian đợi xác nhận, chuyển tên, ký HĐ 3 bên (nếu người sau vay ngân hàng) cực kỳ lâu, có khi tới 2 tháng (kể từ ngày ký công chứng vd như bên chung cư NN e đang bán). Trong khi nếu có sổ hồng, chỉ cần ra công chứng, sang tên là xong. Ngân hàng cũng giải ngân phong tỏa, chỉ cần đóng thuế & sang tên là giải phong tỏa ngay, cả người mua lẫn người bán đều hài lòng.
  3. Vay ngân hàng: như các bác có chia sẻ, cầm sổ hồng vay dễ hơn vì có thể tùy ý lựa chọn ngân hàng. Đặc biệt những ai làm trong ngành ngân hàng thường được hưởng ưu đãi cho nhân viên, vay chỉ 4-6%/năm.
  4. Thông thường mua căn hộ từ lúc bàn giao 1,5 - 2 năm là bàn giao sổ, nếu lên tận 4-5 năm mà chưa có sổ bác có lo k?

Hạng D
29/3/17
2.949
9.299
143
Khác biệt cũng nhiều lắm bác...
  1. Giá trị căn hộ: Thực tế cho thấy, người dân mua CC vẫn thích CC có sổ hơn, tất nhiên khi nhu cầu nhiều thì giá trị tăng cao. Nếu chưa sổ 3 tỷ thì khi có sổ có thể tăng giá 3ty3 là bình thường. Nhiều ng còn vì lý do chưa sổ mà ép giá nữa.
  2. Mua bán: khi mua bán bằng HĐMB muốn sang tên, công chứng cũng phải cần thông qua CĐT, nếu là CĐT nhà nước thì thời gian đợi xác nhận, chuyển tên, ký HĐ 3 bên (nếu người sau vay ngân hàng) cực kỳ lâu, có khi tới 2 tháng (kể từ ngày ký công chứng vd như bên chung cư NN e đang bán). Trong khi nếu có sổ hồng, chỉ cần ra công chứng, sang tên là xong. Ngân hàng cũng giải ngân phong tỏa, chỉ cần đóng thuế & sang tên là giải phong tỏa ngay, cả người mua lẫn người bán đều hài lòng.
  3. Vay ngân hàng: như các bác có chia sẻ, cầm sổ hồng vay dễ hơn vì có thể tùy ý lựa chọn ngân hàng. Đặc biệt những ai làm trong ngành ngân hàng thường được hưởng ưu đãi cho nhân viên, vay chỉ 4-6%/năm.
  4. Thông thường mua căn hộ từ lúc bàn giao 1,5 - 2 năm là bàn giao sổ, nếu lên tận 4-5 năm mà chưa có sổ bác có lo k?
  1. ==> tâm lý sinh lời, mua để ở thì ko có tâm lý đó bác àh, đang bàn mua ở, còn mua đầu tư thì next bác nhé!
  2. ==> đây là thủ tục, đừng mang cdt nhà nước vào, vì hiện tại ít cdt nhà nước lắm, tư nhân mình mua bán chỉ trong 2 ngày là xong hết mọi giấy tờ HDMB.
  3. ==> bác mang trường hợp nhân viên ngân hàng vô làm gì, tỷ lệ vay dc 4-6%/năm nhỏ hơn 1% dân số! còn lại chênh lệch ko quá cao, thậm chí mua lúc mở bán còn dc ưu đãi ko lãi suất ví dụ tụi vinhome đang làm hoặc nova trả lãi góp theo tháng.
4.==> số cc có sổ sau 2 năm khá ít, đa phần toàn trên 3 năm, mình ôm mấy căn đến năm thứ 4,5 mới có, cũng khá bình thuường vì hiểu luật. Còn ngày xưa, nghèo, mua đất nền phân lô ở Q2, 10 năm mới có sổ, cũng chả sao! Các bác sau này ko sổ có 3-4 năm đã biểu tình rồi... .....

bác thử hỏi @manchestervn ngày xưa mua đất nền Q2 chờ bao lâu có sổ, mà sổ dek tên mình nha, sổ công ty (hoàn toàn ko vay dc, trả tiền mặt 100%), xây hoàn công xong mới ra tên sổ hồg tên mình chắc mấy bác đó ra uỷ ban thành phố dựng lều luôn quá!

• Like
Reactions: fireprince
Hạng D
26/8/05
3.832
23.845
133
Nghe Lex có sổ thấy vui cho cư dân Lex.
Cơ mà, chưa có hướng dẫn, thì rẻo đất công vướng trong diện tích toàn khu, định giá bằng cách nào để đóng tiền SDĐ rồi ra sổ vậy các bác?
Hay cứ ra sổ trước, CĐT cam kết đóng sau, khi có kết quả định giá (theo hướng dẫn của Thủ Tướng CP)?

Hạng D
19/3/17
1.372
4.027
113
Thật lòng đến giờ vẫn chưa hiểu mục đích có sổ để làm gì ngoài đăng ký sổ hộ khẩu thuường trú.
Mà năm sau bỏ mẹ hộ khẩu rồi, thì cũng chưa hiểu sổ có tác dụng gì!

Chung cư khi có sổ thì vẫn lấy HDMB giá cao nhất cập nhật, thì cũng ko trốn dc nhiêu thuế đâu! CC có bao giờ tăng x2x4 đâu mà lo.
HDMB vẫn đăng ký hộ khẩu thường trú được. Mình làm chỉ mất 25k và 7 ngày có sổ hộ khẩu. Các bạn bên công an Q2 hướng dẫn rất nhiệt tình, đưa phong bì thì bị trả lại.

Hạng D
29/3/17
2.949
9.299
143
Nghe Lex có sổ thấy vui cho cư dân Lex.
Cơ mà, chưa có hướng dẫn, thì rẻo đất công vướng trong diện tích toàn khu, định giá bằng cách nào để đóng tiền SDĐ rồi ra sổ vậy các bác?
Hay cứ ra sổ trước, CĐT cam kết đóng sau, khi có kết quả định giá (theo hướng dẫn của Thủ Tướng CP)?
sau đại hội sẽ có hướng gỡ, nhưng 1 khi gỡ là 1 nùi mấy anh sai pháp bị xử.

luật mới sẽ ban hành! trường hợp xấu nhất là phải dỡ bỏ khu đất phía trước... Tuỳ vào độ rộng lượng của các cấp lãnh đạo.