D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
795
1.538
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
E cảm ơn bác nhiều. Thợ bên này chán lắm bác ạ. Họ ko biết cách kiểm tra mobin, tháo bugi ra thì 8 cái đều có màu vàng gạch, như thế là mobin tốt ko bác. Nếu mobin đánh lửa kém thì bugi có màu vàng gạch ko.
Như bác @osin nói, vàng gạch thì ok nhưng còn phải xem hình dáng chân bougie nữa.
Nhưng như bác nói, thợ có kiểm tra, bảo ok nhưng mình ko kiểm tra đc thợ nên mới khuyên bác thay bô-bin và nếu cần thay kim phun đi. Mấy cái đó rẻ nhất, mà xe cũ thì thay cũng đc.
Thay xong rồi tính

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.568
22.061
113
Pháp
90% xe bác bị lỗi hộp động cơ ECU. lỗi hộp thường có 2 trình trạng

1. Báo lỗi loạn xà ngầu ==> dễ bắt bệnh

2. Im thin thín, ko báo lỗi gì, nhưng xe chạy cà giật bà điên bà khùng, tắt máy nổ lại thì hết, có nhiều người nói xe như bị má ám. Cứ thử mượn hộp khác test xem sao
Vấn đề là không biết hộp ECU thế nào, ngay cả cùng hiệu cùng đời, để vào cũng không chịu chạy đó bác, cần phải cho nó "học lại" hết. Cái nầy thật chứ không chơi đâu, Hình như em có post bài về vụ có liên quan đến ECU (sửa cây số)
Như bác @osin nói, vàng gạch thì ok nhưng còn phải xem hình dáng chân bougie nữa.
Nhưng như bác nói, thợ có kiểm tra, bảo ok nhưng mình ko kiểm tra đc thợ nên mới khuyên bác thay bô-bin và nếu cần thay kim phun đi. Mấy cái đó rẻ nhất, mà xe cũ thì thay cũng đc.
Thay xong rồi tính
Mình xem coi như OK, độ hở của chân OK, có điều là phải làm thủ công đề máy ...xem có đánh lửa ở đầu bougie không ?

Còn đời nầy em không biết check ECU có hiện lên không ? Nói chung là cũng tuỳ thi trường, cùng đời cùng loại mà ECU hoàn toàn khác nhau.

Cũng như ở EU, các xe ngoại (Nhật, Hàn) thường cũng để các ECU của Bosch. vì tính năng theo kiểu EU... Do đó chưa chắc thay mới ECU mà nổ ... máy đâu nhé bác

• Like
Reactions: sailing
Tập Lái
14/7/21
35
8
8
31
Vấn đề là không biết hộp ECU thế nào, ngay cả cùng hiệu cùng đời, để vào cũng không chịu chạy đó bác, cần phải cho nó "học lại" hết. Cái nầy thật chứ không chơi đâu, Hình như em có post bài về vụ có liên quan đến ECU (sửa cây số)

Mình xem coi như OK, độ hở của chân OK, có điều là phải làm thủ công đề máy ...xem có đánh lửa ở đầu bougie không ?

Còn đời nầy em không biết check ECU có hiện lên không ? Nói chung là cũng tuỳ thi trường, cùng đời cùng loại mà ECU hoàn toàn khác nhau.

Cũng như ở EU, các xe ngoại (Nhật, Hàn) thường cũng để các ECU của Bosch. vì tính năng theo kiểu EU... Do đó chưa chắc thay mới ECU mà nổ ... máy đâu nhé bác
Đúng là Xe e đã từng bị tua km rồi bác, hiện tại km trên xe ko chạy, chỉ nằm đúng số đó thôi.

Tập Lái
14/7/21
35
8
8
31
Thay xong rồi tính
Chắc phải thay kim phun xem như nào bác nhỉ.

Hạng F
29/10/16
11.568
22.061
113
Pháp
Đúng là Xe e đã từng bị tua km rồi bác, hiện tại km trên xe ko chạy, chỉ nằm đúng số đó thôi.
:):):):) Nhờ bác D23 ra tay.
nhưng trước hết bạn có thể bắt nó thử từng bougie xem có nẹt lửa hay không, chính mắt bạn xem, chứ nghe nó nói thì thua ...

• Like
Reactions: Perenco
Tập Lái
14/7/21
35
8
8
31
Nếu lỗi hoppj
90% xe bác bị lỗi hộp động cơ ECU. lỗi hộp thường có 2 trình trạng

1. Báo lỗi loạn xà ngầu ==> dễ bắt bệnh

2. Im thin thín, ko báo lỗi gì, nhưng xe chạy cà giật bà điên bà khùng, tắt máy nổ lại thì hết, có nhiều người nói xe như bị má ám. Cứ thử mượn hộp khác test xem
Nếu lỗi ecu thì phải làm sao bác

Hạng F
29/10/16
11.568
22.061
113
Pháp
Nếu lỗi hoppj

Nếu lỗi ecu thì phải làm sao bác
Techstream là có thể check được Toyota và Lexus (chuyên hiệu), phải xem trên máy nó nói gì mới biết được bác.
Nếu bác không muốn đầu tư thì nên mua qua cỗng USB (của laptop) cũng không đắt. Đừng mua loại chung chung

• Like
Reactions: Perenco
Tập Lái
14/7/21
35
8
8
31
Techstream là có thể check được Toyota và Lexus (chuyên hiệu), phải xem trên máy nó nói gì mới biết được bác.
Nếu bác không muốn đầu tư thì nên mua qua cỗng USB (của laptop) cũng không đắt. Đừng mua loại chung chung
Bác giới thiệu rõ phần này em vs bác.