Status
Không mở trả lời sau này.
Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM
Ôi trời làm các Bác đợi chờ.
Đúng là em cũng bó tay thật chứ biết nói gì đâu ( ở mục này đang nói mùi ẩm mốc không phải xú uế hay mùi khai hoặc bể phốt nhé)
Theo em biết, một WC ra đời thì nó có tối thiểu 1 vách tiếp giáp với cầu thang, bancony hoặc giếng trời chẳng hạn. Và như thế thì rất là tốt để chúng ta đưa gió ra ngoài đấy. Nhưng với những căn nhà quá hẹp kể cả hộp gain thì chẳng còn cách nào khác là tự mình xử lý mùi hôi mà thôi. Tuy nhiên,không phải hộp gain nào cũng... đặc ruột mà nó luôn có khoảng hở giữa các ống cấp/thoát và kỹ thuật với nhau. Do đó, hãy xây cho nó 1 cái ống như ống khói trên sân thượng và chia hộp này thành 2 - tại vị trí gần đỉnh. Bình thường không có gió nó sẽ tự thoát, khi gió lớn thì nó nghiễm nhiên trở thành cái béc ( giống như thợ sơn xe)rút một phần lớn lượng hơi trong ấy.
Quạt hút gắn trong WC là hoàn toàn hợp lý vì nó làm loãng không khí và triệt tiêu phần lớn hơi nước tạo ra ẩm mốc, làm mờ kính soi mặt. Nhưng nếu cứ nói là quạt hút giải quyết mùi hôi thì em phản đối.
Mùi hôi phải triệt tận gốc.

Hạng D
25/7/10
1.228
4
38
Mr Fil nói:
Nhiều nhà cũng tìm cách thông thoáng hộp gain như dùng quạt hút hay quả cầu đặt tại sân thượng. Nhưng chắc chắn họ chưa biết là cột áp của toàn bộ gain này cần cái quạt công suất bao nhiêu để tiêu thoát mùi của tầng cuối cùng???
Có nhiều nhà dùng quạt dạng bán công nghiệp với công tắc tắt/mở bất kỳ ( có nghĩa là mở tại bất cứ WC nào)nhưng rõ ràng chi phí điện năng, đầu tư ban đầu + tiếng ồn là một vấn đề cần phải tính toán.
Nếu nhà gia chủ diện tích hẹp, không có ô giếng trời thì đây là một việc vô cùng phức tạp vì đã hẹp thì bản thân cái hộp gain nó cũng không còn khoảng trống nữa thì lấy đâu mà thông thoáng.
Không lẽ bó tay?

Từ cái này, em xin mạn phép nói qua cái hút khói nhà bếp được không các bác? Thanks các bác trước nhé ... he he
Em xài mấy cái máy hút khói rồi, tốn tiền nhưng .... hiệu quả thì rất kém (yếu quá & ồn nữa!)! Đợt này xây nhà em dự tính đặt quạt hút trong ống để hút & thổi khói ra sân sau nhà, được không các bác nhỉ? Ống dự tính dài khoảng 1m5 thôi
Có cần phải đặt 2 quạt không (1 ở trên tủ bếp-đầu ống và 1 ở trên tường-cuối ống)? hay chỉ cần 1 quạt thì đủ tống cái lượng khói bếp ra sân sau nhà rồi? Nếu 1 quạt thì đặt ở đầu ống (thổi) hay ở cuối ống (hút) thì tốt hơn?
Em lấy cái máy hút khói cũ tháo rời "nội tạng" ra hết & chế lại bằng quạt hút cho nó mạnh! mà đỡ ồn hơn ....;);)

Last edited by a moderator:
Hạng B2
22/6/10
146
6
18
pang_pang nói:
Mr Fil nói:
Nhiều nhà cũng tìm cách thông thoáng hộp gain như dùng quạt hút hay quả cầu đặt tại sân thượng. Nhưng chắc chắn họ chưa biết là cột áp của toàn bộ gain này cần cái quạt công suất bao nhiêu để tiêu thoát mùi của tầng cuối cùng???
Có nhiều nhà dùng quạt dạng bán công nghiệp với công tắc tắt/mở bất kỳ ( có nghĩa là mở tại bất cứ WC nào)nhưng rõ ràng chi phí điện năng, đầu tư ban đầu + tiếng ồn là một vấn đề cần phải tính toán.
Nếu nhà gia chủ diện tích hẹp, không có ô giếng trời thì đây là một việc vô cùng phức tạp vì đã hẹp thì bản thân cái hộp gain nó cũng không còn khoảng trống nữa thì lấy đâu mà thông thoáng.
Không lẽ bó tay?

Từ cái này, em xin mạn phép nói qua cái hút khói nhà bếp được không các bác? Thanks các bác trước nhé ... he he
Em xài mấy cái máy hút khói rồi, tốn tiền nhưng .... hiệu quả thì rất kém (yếu quá & ồn nữa!)! Đợt này xây nhà em dự tính đặt quạt hút trong ống để hút & thổi khói ra sân sau nhà, được không các bác nhỉ? Ống dự tính dài khoảng 1m5 thôi
Có cần phải đặt 2 quạt không (1 ở trên tủ bếp-đầu ống và 1 ở trên tường-cuối ống)? hay chỉ cần 1 quạt thì đủ tống cái lượng khói bếp ra sân sau nhà rồi? Nếu 1 quạt thì đặt ở đầu ống (thổi) hay ở cuối ống (hút) thì tốt hơn?
Em lấy cái máy hút khói cũ tháo rời "nội tạng" ra hết & chế lại bằng quạt hút cho nó mạnh! mà đỡ ồn hơn ....;);)
Bác cứ mua 1 cái quạt hút có brand chút như của Panasonic chẳng hạn, loại mạnh chút, rồi làm cái hộp cho đẹp đẹp, để ý sao cho đảm bảo kín từ quạt đến ống hút thì hiệu quả mới cao.

Hạng D
25/7/10
1.228
4
38
Cám ơn bác ..... em thấy mấy cái quạt hút đen đen + nhỏ nhỏ, không có hộp nhựa (hình như gọi là quạt hút CN) ở chợ Dân sinh bán, quạt rất mạnh .... em định dùng nó .....:D

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM
pang_pang nói:
Khi thiết kế cái máy hút khói nhà bếp, người ta cũng đã tính toán hết rồi. Tuy nhiên một số nhà thiết kế không tính toán để thiết kế ống thoát cho lượng khói hút được từ bếp để chuyển ra ngoài.
Do vậy, chẳng cần thiết kế độ chế làm gì cho mệt. Chỉ cần nối ống mềm vào đỉnh của máy hút khói có thiết kế sẵn( loại thiếc xoắn dùng cho ngành lạnh) để chuyển lượng khói nhà bếp ra ngoài là xong. Vừa đảm bảo thẩm mỹ và sang trọng vừa hút hết mùi như tính toán.
Chiếu dài ống cho phép đến 12m.

Hạng F
11/1/10
6.130
60.464
113
Có 1 số quạt hút loại tốt có sẵn van 1 chiều, khi quạt ko mở thì cánh van "rơi" xuống và đóng kín miệng gió. Với quạt này thì ko sợ mùi ở tầng này chạy vào tầng khác. Lúc này nếu WC ko tiếp giáp giếng trời thì trong gaine nên bố trí 1 trục thông hơi D150 (= đường kính ống quạt), quạt hút các tầng đấu vào ống trục này, trên đầu ống này gắn "con cá" để tạo luồng gió đi ngang miệng để hút ko hơi trong ống ra 1 cách tự nhiên. Nếu trên đỉnh mà có thêm 1 quạt nữa (khỏi cần "con cá") thì với nhà khoảng 4-5 tầng (nhà cao tầng thì phải có giải pháp khác), chắc chắn phải thông thoáng.
Các WC tầng dưới thì mở đồng thời 2 quạt (các tầng đều có thể mở được quạt đỉnh gaine), 2 tầng trên cùng thì chỉ cần 1 quạt trong toilet là đủ.
Viết thì dài dòng, nhưng làm thì rất đơn giản.

Hạng D
27/1/09
1.348
11
38
35
Mr Fil nói:
Chỉ cần nối ống mềm vào đỉnh của máy hút khói có thiết kế sẵn( loại thiếc xoắn dùng cho ngành lạnh) để chuyển lượng khói nhà bếp ra ngoài là xong.
ống gió mềm bằng màng nhôm chứ ạ :)
https://www.google.com.vn/search?q=flexible+duct&hl=en&prmd=imvns&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ei=Tw1lUMbXOMWoiAeGj4DICQ&ved=0CAoQ_AUoAQ&biw=1366&bih=605

em hay cho phép max 4m thôi ạ, giảm độ sụt áp nhỏ nhất :)
Chiều dài tiêu chuẩn sản xuất của ống này cũng thường <10m ạ

Hạng D
27/1/09
1.348
11
38
35
Minh Pham nói:
tranvietanhtuan nói:
Cụ CAAD được cái thật thà :D
Theo kinh... nghiệm của bác thì sử dụng phểu thu sàn của Toto được không??? em được đề nghị sử dụng loại này.... đương nhiên phải thêm cái "nguyên lý xiphong" của bác CAAD và "phản ứng hóa học, vi sinh hiếm khí , kỵ khí...", am hiểu "thiên văn địa lý: mưa, triều cường"... em thấy ống xả/ cân bằng "air" là quan trọng nhất... Đặc biệt bác nào ở tầng 1 "nhà tập thể cao cấp"... "ém khí" nó bị "trào ngược dạ dày: hay nổ như bom luôn :confused: :(.
Toto loại inox TX1BN ok, khá cứng cáp, nhưng không có cái "tai" chống thấm nên phải chống thấm kỹ tí
Liên quan đến cái phễu thu sàn trong Wc

em làm dự án thì hay xài loại này hơn, dễ chống thấm

Để chống mùi hôi, cần có 1) bell trap (vài người không thích) 2) con thỏ ngay dưới phễu (S trap?)

Kỹ hơn nữa, sau 1 tháng, 2 tháng mà không xả nước vào phễu, cả 2 trap này bị khô, mùi từ trong ống bốc lên? vậy cần nạp nước vào phía trên S trap bằng đường thoát của lavabo trong phòng, hoặc từ 1 van nước khác

Hạng D
27/1/09
1.348
11
38
35
[blockquote] Minh Pham
đương nhiên phải thêm cái "nguyên lý xiphong" của bác CAAD và "phản ứng hóa học, vi sinh hiếm khí , kỵ khí...", am hiểu "thiên văn địa lý: mưa, triều cường"... em thấy ống xả/ cân bằng "air" là quan trọng nhất... Đặc biệt bác nào ở tầng 1 "nhà tập thể cao cấp"... "ém khí" nó bị "trào ngược dạ dày: hay nổ như bom luôn :confused: :(.
[/blockquote]

các bác cứ làm được ống vent thế này là chả sợ gì cả

• Like
Reactions: ngovannghe
Status
Không mở trả lời sau này.