Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
11/1/10
6.130
60.464
113
Các bác kể cả ko phải trong nghề thì đều đã thấy trong WC thường phải có 1 phễu thu sàn để thoát nước. Tuy nhiên em mới bị hố hàng 1 lần nên gửi lên đây nhờ tư vấn.
Số là em sửa nhà cho 1 VK, cái WC khá rộng có bồn tắm đứng, bốn tắm nằm, chậu rửa, chậu tiểu nữ và bồn cầu. Em bảo thợ thu nước về 1 góc và làm 1 phễu thu kín đáo bên cạnh bồn cầu như lệ thường. Đến khi giao nhà thì chủ đầu tư rất ko thích cái phễu thu, bảo phải bít đi. Theo ý họ: tất cả các thiết bị đều đã có thoát nước, nước văng ra ngoài thì lau. Cả khi chùi rửa thì cũng lau là chính. Thấy cũng hợp lý, thôi lấp lại.

Qua 1 nhà XD mới, em cũng mang tinh thần này nói với chủ nhà, chủ nhà cũng OK và ko đặt ống trước khi đổ sàn. Đến lúc lát gạch WC thì chủ nhà đổi ý, yêu cầu có phễu thu để xịt rửa toilet cho tiện, cũng may nền toilet hơi nghiêng vào trong, tìm chổ thấp nhất đục 1 phát rồi lắp phễu thu vào. Có đọng nước chút xíu (vài mm) ko đáng kể.

Các bác sẽ chọn theo cách nào?

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
Theo số đông chứ bác, còn nhà kia thì tại họ muốn thế thôi chứ lập luận của họ ko phải là Nguyên Lý Thiết kế. Nếu bác dẫn chứng là cài đất nước sản xuất ra cái bồn cầu đó khi nó lắp cũng ko cần phểu thu sàn đi.:D

Chi Hội Trưởng P.O.C
Phải tùy công năng trong phòng toilet nữa chứ . Ví dụ có vòi rửa thì phải có sàn nước , mà sàn nước thì phải có phểu thu .
Còn nếu chỉ có lavabo , bồn cầu và phòng tắm thôi thì e nghĩ cũng ko cần phểu .
Nhưng là e thì e chắc cú 1 cái phểu thu , vì có lúc cần đến .

• Like
Reactions: btpaul
Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Nhiều nhà bị hôi vì cái phễu thu thứ 2 này.
Do ít dùng ==> lượng nước trong "con thỏ" bay hơi hết ==> không ngăn được mùi.
Sau nhiều năm mần xd, em nghĩ với nhà nào kĩ tính, sạch sẽ thì nên bỏ bớt 1 phễu bên ngoài đi.

Hạng F
11/1/10
6.130
60.464
113
tranvietanhtuan nói:
Nhiều nhà bị hôi vì cái phễu thu thứ 2 này.
Do ít dùng ==> lượng nước trong "con thỏ" bay hơi hết ==> không ngăn được mùi.
Sau nhiều năm mần xd, em nghĩ với nhà nào kĩ tính, sạch sẽ thì nên bỏ bớt 1 phễu bên ngoài đi.
Chủ nhà nói đúng như bác đấy!

Tập Lái
18/7/04
1
0
1
Phễu thu nước sàn WC bị hôi là do tay thi công nước ko cho ngậm nước đầu ra thôi, cái này dễ giải quyết mà.

Tập Lái
14/12/11
16
0
1
47
Nói chung là theo thói quen sinh hoạt thôi. Một số nước em có dịp ghé qua thấy phòng WC của họ không có lỗ thoát nước phía ngoài, có khi đặt cả thảm trong phòng WC, mình cứ quen xả nước ra ngoài lại phải lau, bất tiện.
Em là người Việt Nam từ xưa đến giờ thói quen như vậy rồi nên không có cứ thấy thiếu.

Tập Lái
18/7/04
1
0
1
KevinHP nói:
Nói chung là theo thói quen sinh hoạt thôi. Một số nước em có dịp ghé qua thấy phòng WC của họ không có lỗ thoát nước phía ngoài, có khi đặt cả thảm trong phòng WC, mình cứ quen xả nước ra ngoài lại phải lau, bất tiện.
Em là người Việt Nam từ xưa đến giờ thói quen như vậy rồi nên không có cứ thấy thiếu.
E cũng có đi qua một số KS lớn ở một số nước nhưng đa số đều có phễu thu nước sàn, nếu ko có công dụng thì chuẩn thiết kế đã bỏ từ lâu rồi.

Ve Chai SG
6/7/09
701
39.381
93
HCM
Cái này là do thói quen của bác VK này thôi,cá nhân em thì vẫn Vit nam nắm.đã có đầu vào,thì phải có đầu ra.Chắc cú cụ ạ.cùng lắm cho 1 ống chờ PVC 60..chết thèng tây nào đâu.
Mà,em hỏi tý,mấy thàng Kore bên em nó không quan tâm phễu,hay bất kỳ 1 thiết bị nào trên sàn cần nhốt về tim giữa các viên gạch.Nhật thì toàn làm vậy mình quen chứ như Hàn thì không.cứ thích đặt đâu thì đặt,không có đưa về tâm gạch...xấu bỏ mịa:D:D

Tập Lái
16/8/11
48
19
8
KevinHP nói:
Bác nói gần đúng. Các nước phát triển như Mỹ và Châu Âu...trong WC đều ko có phễu thu nước này. Các bác có dịp đi Mỹ ở vài khách sạn sẽ để ý chả cái phòng tắm và WC nào có phễu thu nước. Khi đi đoàn Hướng dẫn viên còn dặn là ko nên tắm hay xả nước bồn để tràn ra ngoài. Vì như vậy sẽ không thoát nước được và dễ thấm xuống phía dưới. Nếu ngườinào làm nước ra sàn và đọng lại thấm xuống dưới thì Hotel sẽ phạt đúng số tiền người ta bỏ ra xủ lýlại cái sàn ấy.

Bác ấy là VK chắc có lẽ quen với cách sống bên ấy cho nên ko làm phễu thu nước.

Status
Không mở trả lời sau này.