Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
2/2/12
1.080
1.470
113
Mars
Hi các bác,

Các bác có cao kiến gì giúp em tí. Số là nhà em mới xây xong hơn 6 tháng. Lúc xây hố gas cái thằng thầu chết bầm nó bảo nó làm đúng hơn bản vẽ thiết kế. Nó sửa lại thiết kế cho xây hố gas kế cái hầm kia để cái hầm kia thoát nước qua luôn. Bây giờ mấy lỗ thoát nước không có phểu chống hôi là nó bốc mùi không chịu nổi (Mùi Urine). Em gọi thằng thầu nó bảo do xài chưa nhiều nên nước chưa đầy (6 tháng mà chưa nhiều ???) xong nó lặn mất tăm, không thấy sủi bọt.

Bây giờ tình hình là nó bỏ chạy làm sao hết hôi mà ko phải đào lên? Em đã mua silicon trám hết mấy lỗ thoát nước ko có phểu chống hôi nhưng làm thế nước nó chảy không thông suốt. Nó cứ ọc ọc 1 hồi mới chảy hết.

Cám ơn các bác!

Tập Lái
31/10/12
13
0
0
Chưa hiểu về nguyên lý lắp đặt của "cái thằng chết bầm này"
Bác có thể tìm kiếm cái ống chính, thoát xuống hố ga và gắn vào đó 1 con thỏ chống hôi xem thế nào.
Giải pháp bắn silicol là không khả thi và có rất nhiều hệ lụy.

Hạng C
15/8/11
713
2.025
93
Phiu già nói:
Bác có thể tìm kiếm cái ống chính, thoát xuống hố ga và gắn vào đó 1 con thỏ chống hôi xem thế nào.
cái này đọng đất cát xuống con thỏ thì xử lý làm sao

Hạng F
11/1/10
6.130
60.747
113
Gần hầm thì bắt buộc phải có hố ga nhưng hố ga này thường âm dưới nền, các gố ga kề hố này đều phải có biện pháp khử mùi. Nếu muốn tận dụng hố ga này để thu nước mắt thì phải làm hố ga syphon. Ko biết vấn đề của bác chủ có đúng vậy ko?

Hạng D
2/2/12
1.080
1.470
113
Mars
cpkhanhhung nói:
Gần hầm thì bắt buộc phải có hố ga nhưng hố ga này thường âm dưới nền, các gố ga kề hố này đều phải có biện pháp khử mùi. Nếu muốn tận dụng hố ga này để thu nước mắt thì phải làm hố ga syphon. Ko biết vấn đề của bác chủ có đúng vậy ko?
Cám ơn các bác chỉ giúp. Vì hầm chôn sâu 50cm dưới nền nên bây giờ đào lên là 1 vấn đề lớn. :oops:. Mà em mới cho xây 1 hòn non bộ có nước chảy róc rách bên trên. Bây giờ đào lên là đập bỏ mấy cái đó. Hix.

Em thấy trong bản thiết kế có 4 hầm. Chứa -->lắng --> lọc --> hố ga. Hố ga tách rời ra khỏi hầm lắng và lọc và nối bằng 2 ống nhựa.
Nhưng nó cho xây sử dụng chung tường của hầm lọc và khoét 1 lỗ gạch cho nước chảy tràn qua. Bản vẽ bảo là bịt kín nấp hầm thì nó chỉ làm 2 nấp ximang đậy lên.

Trong bản vẽ hầm lọc có bỏ than vào nhưng thằng thầu nó bảo là nó thi công hơn 15 năm nay chưa bỏ than vào bao h cả mà cũng có sao đâu.

Tập Lái
31/10/12
13
0
0
vuichoithoaimai nói:
Phiu già nói:
cái này đọng đất cát xuống con thỏ thì xử lý làm sao
Nó có một con ốc vặn dưới đáy để Bác có thể chọc ngoáy vô tư

Hạng D
2/2/12
1.080
1.470
113
Mars
Phiu già nói:
Cám ơn bác nhưng bây giờ mọi thứ âm tường hết. Phải đập ra gắn vô hả bác. Hix

Hạng F
11/1/10
6.130
60.747
113
ztrummuz nói:
cpkhanhhung nói:
Cám ơn các bác chỉ giúp. Vì hầm chôn sâu 50cm dưới nền nên bây giờ đào lên là 1 vấn đề lớn. :oops:. Mà em mới cho xây 1 hòn non bộ có nước chảy róc rách bên trên. Bây giờ đào lên là đập bỏ mấy cái đó. Hix.

Em thấy trong bản thiết kế có 4 hầm. Chứa -->lắng --> lọc --> hố ga. Hố ga tách rời ra khỏi hầm lắng và lọc và nối bằng 2 ống nhựa.
Nhưng nó cho xây sử dụng chung tường của hầm lọc và khoét 1 lỗ gạch cho nước chảy tràn qua. Bản vẽ bảo là bịt kín nấp hầm thì nó chỉ làm 2 nấp ximang đậy lên.

Trong bản vẽ hầm lọc có bỏ than vào nhưng thằng thầu nó bảo là nó thi công hơn 15 năm nay chưa bỏ than vào bao h cả mà cũng có sao đâu.
"nó" nói vậy là đúng rồi đó bác, hồ ga thường được xây sát bể lọc để thu toàn bộ nước tiểu, nước tắm, nước giặt, các nước này nếu chảy vào HP thì HP sẽ mau nghẹt. Kể cả việc ko bỏ than lọc cũng nhiều nhà ko làm, nhà em ở cũng thế:D. HP được đậy bằng 2 tấm đan bê tông là chuẩn.
Sai sót duy nhất là đã dùng hố ga này để thu nước mặt, hố ga này phải đảm bảo kín, hơi và mùi tron hố ga này sẽ thoát nước vào HP và theo ống thông hơi đi lên trời.
Bây giờ thì bác chỉ còn cách bịt hết các lỗ thu nước mặt, chấp nhận lau và quét mỗi khi có nước ra sàn. Hoặc coi góc nào khuất ngay trên hoặc gần tuyến thoát chính của nhà làm cái hố ga cạn thôi để thu nước, chấp nhận đọng nước chút ít vì độ dốc sàn ko về đó, lại phải đào xới, cắt gạch đưa ống thoát về đường ống thoát chính, lần này nhớ làm siphon.

Last edited by a moderator:
N2
Tập Lái
2/6/12
5
0
1
Nếu là ống nhựa, bác mua cái co nối vào ống (nước từ trên xuống) xoay cho đầu co ngập trong nước trong hố ga là xong. Nước trong hố ga giúp ngăn mùi từ hầm phân chui vào ống.

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
cpkhanhhung nói:
ztrummuz nói:
cpkhanhhung nói:

"nó" nói vậy là đúng rồi đó bác, hồ ga thường được xây sát bể lọc để thu toàn bộ nước tiểu, nước tắm, nước giặt, các nước này nếu chảy vào HP thì HP sẽ mau nghẹt. Kể cả việc ko bỏ than lọc cũng nhiều nhà ko làm, nhà em ở cũng thế:D. HP được đậy bằng 2 tấm đan bê tông là chuẩn.
Sai sót duy nhất là đã dùng hố ga này để thu nước mặt, hố ga này phải đảm bảo kín, hơi và mùi tron hố ga này sẽ thoát nước vào HP và theo ống thông hơi đi lên trời.
Bây giờ thì bác chỉ còn cách bịt hết các lỗ thu nước mặt, chấp nhận lau và quét mỗi khi có nước ra sàn. Hoặc coi góc nào khuất ngay trên hoặc gần tuyến thoát chính của nhà làm cái hố ga cạn thôi để thu nước, chấp nhận đọng nước chút ít vì độ dốc sàn ko về đó, lại phải đào xới, cắt gạch đưa ống thoát về đường ống thoát chính, lần này nhớ làm siphon.
Làm siphon trên miệng hố ga hay nhúng ống xả vào gần đáy hố ga (đơn giản hơn ) ? vậy cách nào hiệu quả hơn các bác. Tôi thì xài cả hai cách tùy thích ah.....

Status
Không mở trả lời sau này.