Tư Vấn Chia Sẻ Lọc xăng Premacy, help!!

Hạng D
7/8/04
1.313
363
83
Em không biết Pre co lọc xăng gắn ở cái co rời hay là 1 cái lưới lọc gắn chung với cái bơm xăng trong bình xăng?

Chuyện là sáng nay em hỏi cái garage gần nhà thì người ta nói xem lại con Pre có lọc xăng rời hay không, chứ như Ford Laser thì lọc xăng chỉ là tấm lưới gắn chung trong cái bơm xăng trong bình xăng!(mà laser thì thiết kế giống Pre!).

Nếu như nó chỉ là cái lưới lọc trong thùng xăng thì mình chỉ việc súc rửa thôi chứ không cần phải thay gì hết sao?[8|].

Kính nhờ các bác tư vấn!! Xin đa tạ!

• Like
Reactions: Jolie1999
Hạng D
7/8/04
1.313
363
83
RE: Lọc xăng Premacy, help!!

Trích đoạn: thich4banh

chắc chắn nó phải có 1 cái lọc lắp trên đường ống dẫn xăng vào MPI, hình dáng giống cái ly uống bia, thường màu đen, bằng sắt hoặc nhựa, bên trong là lõi giấy.

Thank Bác nhiều! Bác cho em hỏi MPI la cái gì vậy?

Hạng C
23/9/04
565
4
18
56
Interstate Highway

Trích đoạn: kaka

Trích đoạn: thich4banh

chắc chắn nó phải có 1 cái lọc lắp trên đường ống dẫn xăng vào MPI, hình dáng giống cái ly uống bia, thường màu đen, bằng sắt hoặc nhựa, bên trong là lõi giấy.

Thank Bác nhiều! Bác cho em hỏi MPI la cái gì vậy?

em nghĩ MPI có thể là Multi-Point Injection - Phun xăng đa điểm. Nhưng chắc không phải là Bộ KHĐT ha.:D

Hạng D
7/8/04
1.313
363
83

Sáng nay em gọi điện cho trung tâm bảo trì Mazda( Cộng hòa). Họ nói rằng lọc xăng của Premacy là loại lưới lọc gì gì đó, chỉ cần súc rửa định kỳ chứ không cần phải thay như các loại xe khác![8|].

Hình như các loại x như Altis, Laser, Nubira...đều như vậy! (????)

@ Bác 2snguyen: Hình như bác cũng đi con Pre, bác đã làm gì với cái lọc xăng của em nó chưa vậy, cho em chút kinh nghiệm với!

Hạng B1
30/6/05
83
341
53

Chắc chắn là Mazda 323, Premacy là không có cốc lọc xăng đâu, chỉ có lưới lọc thôi. Nghe lời mấy bác thợ vườn cứ xe nào cũng đằn ra thay đủ lọc xăng, lọc dầu, dầu hộp số...là tiêu đó. Xe đó chỉ thây cốc lọc dầu thôi nhé bác. Em chạy Mzda323 nên em biết mà, 5 vạn không phải đụng đến lóc xăng đâu.

• Like
Hạng C
23/9/04
565
4
18
56
Interstate Highway

Sáng nay em gọi điện cho trung tâm bảo trì Mazda( Cộng hòa). Họ nói rằng lọc xăng của Premacy là loại lưới lọc gì gì đó, chỉ cần súc rửa định kỳ chứ không cần phải thay như các loại xe khác![8|].

@ Bác 2snguyen: Hình như bác cũng đi con Pre, bác đã làm gì với cái lọc xăng của em nó chưa vậy, cho em chút kinh nghiệm với!
Dạ chắc cái Mazda Cộng hòa nó nói đúng đó bác, em cũng nhớ đọc quyển HDSD nó nói như thế thôi. Xe em chưa cấn súc rửa lần nào vì mới chạy vạn mấy à.

• Like
Hạng D
7/8/04
1.313
363
83

Trích đoạn: 2snguyen

Dạ chắc cái Mazda Cộng hòa nó nói đúng đó bác, em cũng nhớ đọc quyển HDSD nó nói như thế thôi. Xe em chưa cấn súc rửa lần nào vì mới chạy vạn mấy à.

Ủa, sao em nhớ lịch bảo trì là 1 vạn km (10,000 km) phải kiểm tra lọc xăng mà bác?? thực ra xe em chạy mới có....8,000km thôi! (hay lo xa đó mà nên tính trước:D). Bác đã có thay dầu hộp số cho 10,000km ko vậy? chi phí bao nhiêu vậy bác?

• Like
Hạng C
23/9/04
565
4
18
56
Interstate Highway

@kaka: bác đọc lại quyển HDSD đi hình như nó nói thay lọc nhớt (oil filter) mỗi 10,000km chứ không phải lọc xăng (gas filter). lần bảo dưỡng gần đây nhất khi chạy được 1 vạn tôi không thấy họ tính tiền thay lọc xăng và dầu hộp số gì cả. chỉ tính tiền thay nhớt và lọc nhớt thôi. Tôi toàn bảo dưỡng tại Mazda Authorized Service Center và nói họ làm tất cả những gì theo đúng qui trình bảo dưỡng, chắc là chưa đến hạn cần thay thì họ chưa thay.

hau
Hạng B2
1/9/05
364
6
0
sai gon

@kAKA:lọc xăng theo manual là 40,000km mới thay-lọc dầu mỗi 10,000km