Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
29/1/12
10
4
3
Em cũng thích hệ thống này, tính thử làm 1 cái mà không biết giá cả ntn.

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.375
113
Sài Gòn - HCM
Trong này cũng có khá nhiều người có kinh nghiệm và kiến thức, do đó em không dám múa rìu qua mắt thợ.
Chỉ có ý này thôi.
Ở VN khác xa Mỹ hoặc 1 số nước tiên tiến khác nhất là tiêu chuẩn máy móc, trình độ tay nghề công nhân và cả thiết kế khi xây dựng, nguồn điện cấp cho nó và cả chi phí đầu tư ban đầu lẫn chi phí điện cho sử dụng sau này.
Với dạng nhà ở VN, em e rằng khó mà thực hiện được do diện tích nhỏ. Không khí ô nhiễm và quan trọng trước hết là khâu thiết kế, bảo trì, sử dụng.
Hiện nay, một số gia đình giàu có cũng đã sử dụng hệ VRV, VRF nhưng cũng thuộc dạng siêu giàu, đất siêu lớn và có mục đích sử dụng cũng khác.
Một số nhà khác chọn giải pháp gắn máy 2 mảnh khắp nhà, hư cái nào sửa cái đó. Xấu 1 tí nhưng dễ chịu và không bị chi phối bởi thợ thuyền.

Tập Lái
12/11/11
5
0
0
Mr Fil nói:
Trong này cũng có khá nhiều người có kinh nghiệm và kiến thức, do đó em không dám múa rìu qua mắt thợ.
Chỉ có ý này thôi.
Ở VN khác xa Mỹ hoặc 1 số nước tiên tiến khác nhất là tiêu chuẩn máy móc, trình độ tay nghề công nhân và cả thiết kế khi xây dựng, nguồn điện cấp cho nó và cả chi phí đầu tư ban đầu lẫn chi phí điện cho sử dụng sau này.
Với dạng nhà ở VN, em e rằng khó mà thực hiện được do diện tích nhỏ. Không khí ô nhiễm và quan trọng trước hết là khâu thiết kế, bảo trì, sử dụng.
Hiện nay, một số gia đình giàu có cũng đã sử dụng hệ VRV, VRF nhưng cũng thuộc dạng siêu giàu, đất siêu lớn và có mục đích sử dụng cũng khác.
Một số nhà khác chọn giải pháp gắn máy 2 mảnh khắp nhà, hư cái nào sửa cái đó. Xấu 1 tí nhưng dễ chịu và không bị chi phối bởi thợ thuyền.
Bác nói chuẩn quá !

Hạng D
15/10/11
1.270
55
48
Mr Fil nói:
Chỉ có ý này thôi.

Em thì không thuộc dạng giàu hoặc siêu giàu và em chưa biết gì về hệ thống VRV / VRF này cả nên em hỏi.

Sự tình là lần trước em đi nghỉ ở một Villa ở Sealink, villa này cũng khoảng 3-400m2 thôi và họ dùng 1 máy lạnh cho toàn bộ villa, em thấy nó cũng tiện và cũng có thể ứng dụng cho căn nhà sau này của mình nên em hỏi vậy thôi mà. Em thì thích cái gì đơn giản, tiện lợi, all in one. Chứ bây giờ mà xây nhà xong, chỗ nào cũng cục cục nhô ra thụt vào nhìn gớm chết.

Hạng D
14/12/04
1.725
43
48
44
Xì Gòong
www.goldencrown.com.vn
Lúc đầu em cũng định sử dụng cái hệ thống này, nhưng tham khảo thấy giá thành có vẻ quá cao so với dự toán của em nên em chuyển sang dùng 2 cục cho nó lành ( máy 2 cục em lấy khoảng 500tr, còn cái này báo giá toàn bộ hệ thống tầm 3tỷ5 ). Tuy nhiên nếu sau này có đk em vẫn muốn sử dụng hệ thống này vì "nghe đâu" nó rất tiện và tiết kiệm điện.

Last edited by a moderator:
Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Đúng nghĩa tiết kiệm điện thì cụ phải ra đề từ khâu thiết kế kìa.
Lắp đặt máy lạnh 2 cục mà cứ lắp bừa lên tường tại vị trí mình thích, hông có tính toán về trao đổi khí thì cũng hao điện bà thím luôn.
Em thấy hợp lý nhất hiện tại là máy âm trần, rất là tiết kiệm điện.

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.375
113
Sài Gòn - HCM
Như lần trước mình đã nói. Đẹp và tiện ích ai chả thích nhưng nếu diện tích hẹp và hiểu biết về thiết bị trong quá trình sử dụng là cả một bài toán.
Sau khi đưa vào vận hành mới phát sinh những phiền toái mà không phải ai cũng chấp nhận nó.
Không thể so sánh vilage hay TTTM với nhà riêng vì họ có cả đội ngũ và nhà thầu cung cấp dịch vụ 24/24.
Máy lạnh 2 mảnh treo tùm lum nhìn thấy ngứa mắt thật nhưng hư thì cục bộ chi phí sửa chữa không lớn, bảo trì đơn giản. Máy lạnh âm trần/khác thì sang trọng nhưng nếu nhà diện tích hẹp thì ông thần decor cũng vã mồ hôi với tỷ lệ, giật cấp, bố trí đèn chiếu sáng và cả tính toán luôn cho ống kỹ thuật.
Bây giờ máy chạy inverter cũng đâu tốn quém bao nhiêu điện đâu Bác Tranvietanhtuan.

Hạng C
1/4/06
863
95
43
Máy lạnh Inverter thì chỉ loè người sử dụng thông thường ít hiểu biết về kỹ thuật để làm tiền thôi bác à. Nguyên lý tiết kiệm của Inverter nghe tây nó bảo là phải chạy liên tục trên 14h hay hơn nữa thì nó mới phát huy tác dụng á, em đồ là nhà dân ít ai chạy đủ từng ấy thời gian trong ngày để cái Inverter nó phát huy hết tính năng của nó .

Chi hội phó GMFC
13/5/05
2.522
10
38
50
Phi thạch nói:
Mr Fil nói:
Chỉ có ý này thôi.

Em thì không thuộc dạng giàu hoặc siêu giàu và em chưa biết gì về hệ thống VRV / VRF này cả nên em hỏi.

Sự tình là lần trước em đi nghỉ ở một Villa ở Sealink, villa này cũng khoảng 3-400m2 thôi và họ dùng 1 máy lạnh cho toàn bộ villa, em thấy nó cũng tiện và cũng có thể ứng dụng cho căn nhà sau này của mình nên em hỏi vậy thôi mà. Em thì thích cái gì đơn giản, tiện lợi, all in one. Chứ bây giờ mà xây nhà xong, chỗ nào cũng cục cục nhô ra thụt vào nhìn gớm chết.
- Em thì từng làm ngành lạnh (RAC lẫn CAC).
- Em áp dụng cho nhà của em.
Hy vọng chia sẻ kinh nghiệm thực tế với bác:
- VRV/VRF: khác nhau cái tên gọi công nghệ của mỗi hãng, nó nằm trong mảng "thương mại" (ko phải dân dụng RAC) vì 1 số lý do mà máy RAC không đáp ứng được: công suất/ thiết kế công trình/ độ dài-cao của dàn nóng lạnh. Ngoài ra có 1 số tính năng cao cấp để chạy bù công suất nếu có trục trặc, kết nối, điều khiển... dùng cho thương mại (như ksan đâu có cúp điện để sửa được phải không?)
- Hệ RAC: có giới hạn về độ dài-cao... so với hệ CAC. Còn về phần "đầu lạnh" bác vẫn có khả năng dùng duct/ conceal/ cassette. Đây chính là hệ thống em dùng cho nhà em. Hệ multi của Daikin http://www.daikin.com/glo.../multi_nx/outline.html
- Inverter có tác dụng không? Có... xài sẽ biết... chỉ có nơi nào lưới điện không ổn định thì em mới không dám xài (chuyển hệ digital).
- Giá cả: đẹp hơn, sang hơn, có nghĩa là đắt hơn... nhưng không quá đắt (so với VRV).

Bác tham khảo: http://www.daikin.com/glo...lus/outline.html

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.