Tập Lái
17/8/24
10
2
3
29
Em chào các cụ...xe em Mazda CX-3 số tự động mua đc 1 năm chạy đc 12k km 1-2 tháng nay e phát hiện ra..khi chạy chuyển số từ số 2-3 khi bắt đầu chuyển số 3 thì nghe tiếng rít gió rất rõ ( kêu chiu...chiu..như súng đồ chơi).

Em đã test cả trăm lần và khẳng đinh..khi dừng lại hẳn về N đạp ga ko nghe..sau đó em về D tăng tốc ( số 1 qua số 2 ) lại ko kêu..nhưng khi từ số 2 qua số 3 hạ ga thì lại nghe tiếng rít gió đó.

Mazda CX-3 bị rít khi tăng ga và hạ ga từ số 2 qua số 3
*Ảnh minh họa

Oái ăm là dừng lại dí ga lại ko nghe...số 1 qua số 2 và các số còn lại thì ko nghe mặc dù tất cả đều chuyển số ở 1 vòng tua..e có thử cố định 1 vòng tua nhưng chỉ có số 2 qua 3 là nghe.

cái số đó thì em tính từ khi xe dừng hẳn và khi tăng ga nó hạ ga sang số..em tính đc và thử cả trăm lần đúng là chỉ mỗi số 2 qua 3 là bị..em có hỏi các nơi và đc thông tin như sau ạ:

1: em vào hãng thì hãng kiểm tra toàn bộ bên ngoài và gió trong xe sau đó , hãng phán là bị bạc đạn hộp số phải rã hộp số mà xe e đang mới mà rã ra thì ko nỡ,với lại nếu như bị bạc đạn thì chạy số nào cũng bị phải ko ạ, với nó kêu xào xào,

2: e vào 1 gara họ đoán là tiếng này ko phải do máy và hộp số...vì máy nghe rất êm,cắm máy đọc lỗi cũng không phát hiện gì đặc biệt,chỉ thấy cái thông số máy phát hơi yếu dưới 13v gì đó..họ đoán là bị biến mô,,và theo em tìm hiểu nếu biên mô bị hư thì khi chuyển số tất cả mọi số nó vẫn hú

3: em hỏi ông anh quen thì ông bảo ra nói ngta reset lại phần mềm xe..tháo cọc bình gì ở xe ấy
các anh chị có xe bị rồi cho e xin phương pháp sửa chữa với ạ..hoặc ai đã từng đoán bẹnh chỉ giúp e với ạ...

em cảm ơn các cụ nhiều

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
12.041
24.729
113
Pháp
Đố các bác đọc hiểu xe Tự động , sau đó chuyển số tức là 1/2 Automatic , tại sao D còn tăng tốc 1,2,3 nhỉ, cái nầy em chưa hiểu lắm
@PHONG NGUYEN giãi thích chủ đề nầy dùm em

Hạng D
19/10/09
4.890
15.609
113
Tel : 0949999684 .
Rút giắt điện máy phát bỏ ra .Tắt hết tải dùng điện trong xe chạy vòng thử coi có thay đổi không . Kiểu nhiểu cộng hưỡng hài cũng quéo quéo chíu chíu à

• Like
Reactions: Vo Thanh Hieu
Tập Lái
17/8/24
10
2
3
29
Đố các bác đọc hiểu xe Tự động , sau đó chuyển số tức là 1/2 Automatic , tại sao D còn tăng tốc 1,2,3 nhỉ, cái nầy em chưa hiểu lắm
@PHONG NGUYEN giãi thích chủ đề nầy dùm em
là như vậy bác ơi..e tính số như v thôi..khi dừng hẳn về D đi thì e tính là khi nó chuyển số hạ vòng tua qua số ấy..nó hú tiếng như gió chỉ ở đúng 1 số..hôm nay e ra gara họ cũng bảo nghe trong hộp số bác ạ..buồn thật

Tập Lái
17/8/24
10
2
3
29
Rút giắt điện máy phát bỏ ra .Tắt hết tải dùng điện trong xe chạy vòng thử coi có thay đổi không . Kiểu nhiểu cộng hưỡng hài cũng quéo quéo chíu chíu à
em thử tắt điều hoà luôn rồi vẫn bị bác ak..em ra gara nhờ họ kích cầu lên về D nhấp nhấp ga..thì đúng nó hú tiếng đó trong hộp số bác ak...xe mới mua e chạy rất ít mà lại bị hộp số..giờ hãng đòi rã hộp số kiểm tra bác ạ

• Like
Reactions: PHONG NGUYEN
Tập Lái
17/8/24
10
2
3
29
nó là hộp số 6 cấp có khi nào nó hư 1 số ko ạ...mà nếu hư hộp số tại sao e chạy mấy tháng rồi mà vẫn thấy chạy mượt ko rung giật gì cả..khó hiểu quá

Hạng F
29/10/16
12.041
24.729
113
Pháp
là như vậy bác ơi..e tính số như v thôi..khi dừng hẳn về D đi thì e tính là khi nó chuyển số hạ vòng tua qua số ấy..nó hú tiếng như gió chỉ ở đúng 1 số..hôm nay e ra gara họ cũng bảo nghe trong hộp số bác ạ..buồn thật
Vậy em hỏikhi để D bác biết 1/2/3 hay không ? :(:(:(

Nếu là Kia thì khả năng hộp đen tèo, nếu kiểm tra jack, thay nhớt hộp, thay lọc hộp

Vậy bác chủ thớt muốn độ đèn, GPS/ dáng decouvery thay gì thay hộp đen thì tuỳ bác .
.
Nhớ bác @PHONG NGUYEN chặt đẹp thớt nầy cho em , 12 Triệu nha , chưa tính thay nhớt hộp với lọc của hộp số ....em với bác chia đôi ...như hợp đồng :):):)

Hạng F
29/10/16
12.041
24.729
113
Pháp
Vậy bác tính bán lại bao nhiêu :p :p :p nếu cứ vào tình trạng đó :):):)

Hạng D
19/10/09
4.890
15.609
113
Tel : 0949999684 .
Vậy em hỏikhi để D bác biết 1/2/3 hay không ? :(:(:(

Nếu là Kia thì khả năng hộp đen tèo, nếu kiểm tra jack, thay nhớt hộp, thay lọc hộp

Vậy bác chủ thớt muốn độ đèn, GPS/ dáng decouvery thay gì thay hộp đen thì tuỳ bác .
.
Nhớ bác @PHONG NGUYEN chặt đẹp thớt nầy cho em , 12 Triệu nha , chưa tính thay nhớt hộp với lọc của hộp số ....em với bác chia đôi ...như hợp đồng :):):)
Xe mới Odo thấp .Xe còn bảo hành mà .