Hạng D
24/5/11
1.442
3
38
44
Em được biết trong MBFC nhà mình,có nhiều cao thủ có kinh nghiệm lái xe lâu năm với nhiều cung đường từ nam đến bắc.Em xin mạn phép lập thớt này,mong các bác chia sẻ những kinh nghiệm lái xe của mình.Nhằm mục đích giúp mọi người có thể làm hiểu rõ và làm chủ chiếc mercedes của mình trong mọi tình huống.

-Em có 1 số thắc mắc sau:sau vụ tai nạn thảm khốc tại tại đèo Hòn Giao -Tỉnh khánh hòa...Em nghĩ có khi nào mercedes rơi vào tình cảnh tương tự nếu người lái lạm dụng hệ thống phanh quá nhiều?Nếu trường hợp đó xảy ra thì có cách nào để hạ tốc độ xe xuống hoặc khựng lại hẳn?Tắt máy,đạp thắng tay và....cầu trời?!

Last edited by a moderator:
KVL confirmed
Hạng F
4/12/05
5.348
303
83
Hồ Chí Minh
Đa số tai nạn ở VN và nhất là những đoạn đường đèo / quanh co đều do sự chủ quan của tài xế - điều kiện đường xá và thời tiết. Trong đó sự chủ quan và thiếu kinh nghiệm của tài xế là chủ yếu. Trang bị an toàn cho xe chỉ hỗ trợ 1 phần giúp giảm thiểu rủi ro thôi em. Ví dụ như ôm cua tốc độ cao, đúng chỗ cua có 1 lớp cát mỏng dưới mặt đường mà vô tình đạp phanh thì .... Trời kêu ai nấy dạ

Hạng C
27/6/07
889
1
18
em đi đèo dốc ít thì Auto, nhưng khi đi dốc cao, đổ đèo em thường chuyển qua số manual, ít đạp thắng mà chịu khó trả số nhiều. đường lạ thì cẩn thận chút, tuyệt đối không vượt lúc có cua, đang vượt mà gặp ngược chiều thì thôi rồi.

Hạng D
24/5/11
1.442
3
38
44
Vậy khi đi đèo dốc quanh co ta nên chuyển về hộp số bán tự động.....D1,D2?

Hạng D
7/8/10
1.523
30
48
xe MER so D auto ko can D2 D3 gi ca xuống dốc/đèo/cầu cứ khống chế tốc độ nào sau do buon chan ga ra thì nó giữ nguyên tốc độ đó ví dụ 50km/h là nó tự giữ 50km/h không tăng thêm dù dốc vẫn tiếp tục nên không cần thắng cứ vận tốc đều mà đicòn xuống dốc tốc độ chậm ~<30km/h mấy xe SUV nó có chức năng limit speed nhiều range để chọn

Hạng C
17/6/11
633
1.067
43
9₫i chung đoàn mà có con nhỏ nên cho ngồi băng saư..đơt đi offroad GLK vưa rồi em chủ quan cho 2 mẹ con ngồi ghế phụ, con bé đẩy chân nhẹ trúng cần số... tự động chuyển sang số sàn.. nếu kg để ý dễ ...

Hạng D
20/11/08
1.145
74
48
trumxeoto nói:
xe MER so D auto ko can D2 D3 gi ca xuống dốc/đèo/cầu cứ khống chế tốc độ nào sau do buon chan ga ra thì nó giữ nguyên tốc độ đó ví dụ 50km/h là nó tự giữ 50km/h không tăng thêm dù dốc vẫn tiếp tục nên không cần thắng cứ vận tốc đều mà đicòn xuống dốc tốc độ chậm ~<30km/h mấy xe SUV nó có chức năng limit speed nhiều range để chọn

O thread ben kía , may OSer có noi chuc nang cua Limit speed cua Mer có sử dung đến thắng , vì moi lần qúa tốc độ thì đen stop no sáng lên . Đèo nhỏ va ko dốc thì ko sao chú đèo có độ dốc lớn dùng D vẫn ko kìm xe dc,.....