Hạng D
23/3/05
2.198
285
83
RE: Mình muốn mua San Fe tại Sài Gòn

Nếu bác chạy máy dầu, cho là 10L/100km, với giá dầu là 8,700đ/l như vậy mỗi tháng bác sẽ tốn khoảng 740K tiền đầu, tiết kiệm được 1tr/tháng - chạy 3 năm thì tiết kiệm được 36tr tương đương mức chênh lệch giá xe - vậy thì bác sẽ chọn em nào?
em nghĩ với mức độ đi 1vạn km/năm thì lấy máy xăng hay hơn.

Em có ông anh đi Esc 2năm rưỡi được hơn 7.5 vạn, bình quân 2.5 vạn/năm - ổng mua SF dầu vì chỉ 1 năm đã bù chênh lệch máy xăng/dầu rồi, còn về sau là cứ tiết kịêm thôi.

Hạng C
27/6/07
889
1
18

đúng như bác civic nói

hôm truớc em cũng ngồi tính everest và innova, tiền chênh lệch giữa 2 thằng dùng đổ xăng tới 5 năm với ai đi tầm 2,5 vạn / 1 năm. so sánh tiền chênh lệch quy ra xăng là tiện lợi nhất

Hạng B2
27/3/07
426
0
16

Trích đoạn: thanhden

đúng như bác civic nói

hôm truớc em cũng ngồi tính everest và innova, tiền chênh lệch giữa 2 thằng dùng đổ xăng tới 5 năm với ai đi tầm 2,5 vạn / 1 năm. so sánh tiền chênh lệch quy ra xăng là tiện lợi nhất
Hôm trước em cũng ngồi tính với ông bạn,ông này đi tầm khoảng 4 vạn/1 năm nhưng tính chất cv khác nhau em vẫn khuyên ông ấy mua In nếu ko đợi đc STFe 1 cầu , mặc dù cty em đang chạy Everest dầu và em hết sức hài lòng với em nó!
Còn về ST Fe xăng hay dầu do ý thích của từng người mà thôi, khoản chênh lệch 1-2 triệu/tháng là đáng kể nhưng không quyết định tới việc mua xe đối với em.Em chạy 4 tháng đi đc 1,2 vạn cứ tầm này 1 năm sẽ là 3,6 vạn nhưng em vẫn chọn xe xăng :D

Hạng D
16/5/07
1.815
27
48

@thanhden: cái xe bác thấy biển số 61N là xe nhập qua HDVN , thiếu đủ thứ , còn loa nghe hay khi ngồi hàng nghế trên thôi còn hàng ghế dưới thì nghe chán vì dã bị cắt loa sup mât rồi. Bác TSRH , hôm nào bác rảnh cho AE SG (đã đặt xe STFE hoặc quan tâm về xe SATAFE HDILUX )ra Phú Mỹ Hưng để chiêm ngưởng M, đồng thời xem xét lập hội và tìm nơi bảo dưỡng bảo trì tốt nhất được không Bác. Có gì gọi cho mình nhé. Dạo này , gần cuối năm công việc nhiều thấy bác bận bịu quá ,

Hạng D
16/5/07
1.815
27
48

thật ra khi mua muốn mình lựa xe xăng, nhưng bác HCOLOR lại không nhập xe này. còn của HDVN thì quá chán. xe trước cùa mình đi hơn 3 năm khoảng 30k km, cũng ít . so ra xe dầu tiết kiệm hơn tí , nhưng lúc sữa chữa và bảo dưỡng có lẻ phức tạp và đòi hỏi kỹ thuật cao hơn . Đã đi xe xăng rổi , giờ đi thử xe dầu xem như thế nào gióng như thử nghiệm nữa vậy.

Hạng B2
21/9/06
315
0
16

Trích đoạn: civic

Nếu bác chạy máy dầu, cho là 10L/100km, với giá dầu là 8,700đ/l như vậy mỗi tháng bác sẽ tốn khoảng 740K tiền đầu, tiết kiệm được 1tr/tháng - chạy 3 năm thì tiết kiệm được 36tr tương đương mức chênh lệch giá xe - vậy thì bác sẽ chọn em nào?
Theo cách phân tích trên thì em sẽ chọn máy xăng. Vì sau 3 năm mà giời thương thì em đổi béng xe rồi.;):D
Lại thêm 1 vấn đề nữa ( cái này hơi thực dụng tí, hehe ) : theo bác xe nào bán dễ hơn và ít lỗ hơn?:D:D:D

Last edited by a moderator:
Hạng B2
27/3/07
426
0
16

Trích đoạn: chevol

thật ra khi mua muốn mình lựa xe xăng, nhưng bác HCOLOR lại không nhập xe này. còn của HDVN thì quá chán. xe trước cùa mình đi hơn 3 năm khoảng 30k km, cũng ít . so ra xe dầu tiết kiệm hơn tí , nhưng lúc sữa chữa và bảo dưỡng có lẻ phức tạp và đòi hỏi kỹ thuật cao hơn . Đã đi xe xăng rổi , giờ đi thử xe dầu xem như thế nào gióng như thử nghiệm nữa vậy.
Bên Hàn ko dùng xe xăng bác ạ,máy xăng chỉ dùng cho xuất khẩu thôi mà bên Mỹ lại chỉ dùng máy xăng không có máy dầu

Hạng D
23/10/04
2.240
1.896
113

Trích đoạn: Royal

Lại thêm 1 vấn đề nữa ( cái này hơi thực dụng tí, hehe ) : theo bác xe nào bán dễ hơn và ít lỗ hơn?:D:D:D

Theo em, xe xăng bán ít lỗ hơn, vì lúc bán, người mua soi xe rất kỹ, nhất là động cơ, lúc đó xe dầu vừa ồn, lại xả khói đen thì yếu tố tâm lý sẽ tác động khá nhiều. Còn mua mới thì mọi cái hoàn hảo rồi nên ít ai để ý.

Hạng C
27/6/07
889
1
18

Trích đoạn: chevol

Ai đi xe dầu đa số là coi trọng việc tiêu hao nhiên liệu thôi. Em đi Everest máy dầu máy cũng không to lắm, depart hay vuợt cũng ngọt, nhưng phải chịu nghe tiếng gầm 1 tý khi chạy số thấp. Santa Fe nghe bà con ca ngợi thì em nghĩ nó phải hơn Everest rồi

Chi Hội Phó SFC
2/1/07
1.682
4
36
48
Hà Nội

Em thì đầu tiên đã đặt tiền chọn xe SF xăng rùi nhưng cuối cùng lại lấy máy dầu vì em nghĩ thằng Hyundai nổi tiếng TG về động cơ máy dầu ( xe tải , xe bus hạng sang ..) + đi thử xe máy dầu của 2 bác SF07 và KV thấy máy dầu tuy lúc khởi động + số thấp tiếng máy kêu to ( đặc trưng của máy dầu ) nhưng do SF cách âm cực tốt nên nói chung là ngưòi ngồi trên xe không có cảm giác xe máy dầu , lúc xe chạy trên 60km/h thì cực êm và vọt không kém máy xăng và tiếng máy rất lỳ..
. Nhìn chung thì về độ êm và độ vọt máy dầu của SF ko thể so sánh với máy xăng nhưng khi đổ nhiên liệu mới thấy sướng , 1 con xe CUV 7 chỗ hoành tráng nặng đến 2 tấn thế mà chi phí nhiên liệu chỉ bằng 1 chú Matiz...:D:D