Hạng C
5/10/05
685
1
0
Á châu!
RE: Một tình huống...

Trường hợp của bác Accord91 là đã có cô em gái nạn nhân và tay ba gác gây tai nạn chứng minh cho rồi mà vẫn gặp rắc rối. Trường hợp nạn nhân đi một mình hoặc có người thân nhưng cũng đang ngắc ngoải thì ai sẽ đứng ra làm chứng cho lòng tốt của người chở đi cấp cứu đây?

Theo em thì tốt nhất là nên lưu một ít số DT của CA các quận vào máy ĐT. Khi gặp chuyện thì gọi ngay cho CA để tránh gặp rắc rối hoặc ít ra cũng giảm được rắc rối. Trường hợp của em là có lưu số ĐT CA quận là do có 1 lần họp tổ dân phố nói về chuyện tình hình an ninh trật tự của khu vực ko được ổn định (gần tết mà) nên tay CS khu vực đã đọc cả số ĐT của CA phường cũng như của CA quận cho bà con trong tổ dân phố ghi lại. Em nhớ là đã lưu cả số của CA phường, nhưng ko hiểu sao trong ĐT đã bị xóa mất.

Nếu trường hợp mình đi sang tỉnh khác, gặp tai nạn cần sự giúp đỡ thì chỉ còn cách là gọi 113 thôi chứ ko có cách nào hay hơn cả.

PD

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Em sẽ lục lại và gữi cho các bác số fone của CSGT toàn quốc, sẽ tiện dụng khi hữu sự. Có cả bảo hiểm.

Hạng B2
27/12/04
380
1
18

Trích đoạn: phantan

Việc cấp cứu người bị tai nạn giao thông, Luật GTĐB cũng có quy định...phương tiện có mặt tại hiện trường phải có trách nhiệm, tuy nhiên những rắc rối từ thực tế làm người có phương tiện ái ngại, dù họ có lòng trắc ẩn như bao người ( Trừ người có xe qúa xịn, nhưng lòng thì xẹp) sao không lo ngại khi máu me vấy lên xe, rồi bị nghi vấn với cấp cứu nếu không người làm chứng, tường trình với ***: Lòng người hẹp lại thôi. Còn chuyện báo cho cơ quan có trách nhiệm, tất nhiên thôi, còn đến lúc nào thì tùy...Chính từ những thực trạng như thế: Người lạnh lùng với người mất thôi. Giờ được gọi bằng mỹ từ:
Vô cảm.
Chả có lý do gì hết. Thấy ngưòi bị nạn cần cứu là phải cứu:mad:.

Hạng B2
17/2/06
313
11
18

Kể các bác nghe trường hợp của mình :
Một vụ tai nạn xảy ra . Cháu bé bị té , máu chảy . Người gây tai nạn chạy mất . Mình thấy toàn cảnh , dừng xe máy , kêu bố đứa bé bế cháu đi cấp cứu . Bố đứa bé bế con ngồi lên xe mình , thúc mình chạy nhanh . Trên đường vào B.v Gia định , có lẽ do xót con , ông ta dùng ngôn từ không đẹp lắm . Tới bệnh viện , vào khu cấp cứu , ông ta kêu bảo vệ giữ mình lại , và Đt cho bạn ( C.A giao thông ) tới " Xử lý " mình , vì cho rằng mình có quen biệt với kẻ gây tai nạn .
Kết quả : 05 ngày giữ giấy tờ , 03 ngày mất công năn nỉ .:(
Bây giờ , gặp lại trường hợp như thế này , thật tình mình không rõ sẽ cư xử như thế nào nữa .

Hạng C
4/3/04
654
1
18
Xì goòng

Em xem phim HQ "Chuyện tình Harvard" cũng thấy vậy. Tốt nhất chờ CA tới thôi. Đụng đến rách việc lắm.

Hạng B2
25/8/04
333
303
63

Như thế là "rách việc" sao? Thế các bác đã đặt mình ở trong trường hợp là người cần được giúp đỡ chưa? Khi chính mình đang lâm nạn mà những người xung quanh nhìn qua rồi lầm bầm "... rách việc ..." thì sao?

dib
Tập Lái
21/11/04
10
0
0

Vụ này hay nhỉ? Vậy thì túm lại là sao? gặp người bị nạn có cứu không? Có nhiều tình huống là không thể chờ hay gọi CA đc, cứu 1 mạng người = xây 7 cái gì đó, còn cứu xong thì phiền phức thì ôi thôi ...vô số kể..hên xui. Không hiếm trường hợp Ân Nhân trở thành Bị Cáo.

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Biêt sàm sao đây sau khi đưa người bị thương đến bệnh viện quay lại thấy máu me nhoe nhoét đầy ghế sau, họ chỉ biết càng nhanh càng tốt đưa người bị thương vào xe mình chứ có ai quan tâm lót = 1 mảnh vải che mưa chẳng hạn.... Máu giặt tẩy khó lắm.... chưa kể biêt bao phiền toái nếu nạn nhân đi lên thiên đàng trên đường đến Bện viện.... mà nghĩ cũng xót xa, không giúp thì áy náy, lương tâm cắn rứt, giúp rồi thì có ai quan tâm đến mình đây và rồi thực tế chứng minh