Tập Lái
24/7/17
14
31
13
35
Như câu hỏi, mình trước giờ chưa mua bán nhà đất, nay định mua lại 1 căn dự án chung cư mà người bán mới chỉ ký TTĐC, chưa ký HĐMB nên chưa sang tên được. Nếu mua thì ngta nói chỉ có thể làm hợp đồng cọc thôi, thế thì làm sao để biết được ngta ko đem căn chung cư đó rao bán cho nhiều người khác nữa vậy a/c.

Hạng B2
7/4/14
311
344
63
Theo mình thấy thì mua bán bằng TTĐC rất rủi ro, vì khi ký thì mình chỉ biết vị trí dự án và các thông tin sơ bộ được nêu trong TTĐC thôi, còn chi tiết như trong HĐMB thì ko được nói đến. Mình VD khi ra được HĐMB mà có những điều khoản hoàn toàn không có lợi cho người mua thì lúc đó cũng phải ký vì không sẽ mất tiền cọc.
Vừa rồi mình cũng tham khảo mua bên Sunwah Pearl nhưng rủi ro quá, tiền cọc 200tr lận. Chưa kể ký xong TTĐC mà chờ hoài ko thấy HĐMB thì cũng k biết tính sao.

Hoạt động mua bán vẫn diễn ra ầm ầm thôi. Dân đầu cơ toàn sang lại kiếm lời khi chưa có HDMB mà. Nhưng sang nhượng lại khi chưa có HDMB thì phải thông qua CDT, vậy mới đúng luật và hợp lệ, tránh rủi ro hơn là người mua và người bán tự thương lượng với nhau.

• Like
Reactions: Kaiser88
Hạng B2
7/4/14
311
344
63
Hoạt động mua bán vẫn diễn ra ầm ầm thôi. Dân đầu cơ toàn sang lại kiếm lời khi chưa có HDMB mà. Nhưng sang nhượng lại khi chưa có HDMB thì phải thông qua CDT, vậy mới đúng luật và hợp lệ, tránh rủi ro hơn là người mua và người bán tự thương lượng với nhau.
Đúng là kiểu TTĐC vẫn diễn ra nhưng cũng không thể phủ nhận những rủi ro mình đã nêu. Đối với mình thì các điều khoản trong HĐMB là rất quan trọng chứ không hẳn chỉ vị trí dự án và view căn hộ mình chọn mua. Gặp chủ đầu tư không uy tín hoặc mảnh đất bị vướng pháp lý thì thôi luôn.

Tập Lái
8/5/17
0
9
2
Như câu hỏi, mình trước giờ chưa mua bán nhà đất, nay định mua lại 1 căn dự án chung cư mà người bán mới chỉ ký TTĐC, chưa ký HĐMB nên chưa sang tên được. Nếu mua thì ngta nói chỉ có thể làm hợp đồng cọc thôi, thế thì làm sao để biết được ngta ko đem căn chung cư đó rao bán cho nhiều người khác nữa vậy a/c.
dù là TTĐC nhưng nếu chuyển nhượng thì cũng cần 3 bên ký mà bác. CĐT sẽ là bên thứ 3 nên bác cứ yên tâm, thời đại này lừa đảo đâu phải dễ.