Giao Thông
22/3/19
1.039
2.459
131
34
Mua xe cũ là bị hớ là điều rất dễ gặp nếu như chủ xe là người không biết kiểm tra xe, cộng với người bán xe không có tâm và cố tình muốn chơi chiêu với người mua xe. Đã vậy, hiện nay nhiều người còn tinh vi hơn móc nối với nhân viên kiểm tra ở các showroom chính hãng khiến cho chủ xe không còn đề phòng mà tin hoàn toàn vào kết luận của nhân viên hãng.

Mua lại Mercedes-Benz cũ bị tua odo, chủ xe tin vào nhân viên trong hãng và bị hớ mất 200 triệu

Mới đây, một chủ xe mới mua lại chiếc Mercedes C250 cũ đời 2015 được mấy tháng thì phát hiện chiếc xe bị chỉnh odo khiến anh mua giá trị chiếc xe cao hơn hẳn 200 triệu. Cũng do bản thân tin vào người bán và cả nhân viên trong hãng. Cụ thể chủ xe chia sẻ trong nhóm otosaigon - trên đường thiên lý như sau:

"[GÓC PHỐT] BỊ LỪA TINH VI KHI MUA CHIẾC MERCEDES C250 TRÊN MẠNG
CHƯA CHẮC VÀO HÃNG kiểm tra khi mua xe cũ là an toàn mọi người nhé, thủ đoạn lừa khách thật sự tinh vi, anh chị em nào nai tơ mà vào trường hợp em cũng dính 99%.

Ý em không phải ai bán xe trên mạng cũng là lừa đảo mà để tránh tiền mất tật mang, mọi người hãy tìm hiểu kĩ rồi mới chốt mua. Kĩ như thế nào thì để em chia sẻ câu chuyện xui xẻo của em khi va trúng dân lừa đảo chuyên nghiệp có tổ chức.

Sai lầm đầu tiên: Không tìm hiểu kỹ thông tin người bán xe, tin người.

Ngày 14/04/2022 trong khi vô tình tìm kiếm mua xe Mercedes cũ, em thấy một bài quảng cáo rao bán chiếc xe trên facebook của một bạn tên Châu. Vào coi feed thì đăng nhiều bài nhập xe, chốt xe như tôm tươi làm hình ảnh chuyên nghiệp, đăng cả hình mặt của thớt lên nên em định bụng uy tín.

Mua lại Mercedes-Benz cũ bị tua odo, chủ xe tin vào nhân viên trong hãng và bị hớ mất 200 triệu

Hình xe và giấy tờ đi kèm

Sau khi trao đổi các kiểu con đà điểu, em quyết định đến xem xe ở địa chỉ đã hẹn 285 Cách Mạng tháng 8 P12 Q10, cho địa chỉ tưởng tới nhà hay gara gì đó nhưng mà không, xe được đậu ngoài đường và giao dịch ngoài đường. Về phần chiếc xe màu trắng cùng nội thất be khá hiếm, đời 2015 mà Châu và vợ chạy chỉ có hơn 60.000KM nên em ưng ngay. Hỏi sao bán xe thì 2 vợ chồng nói xe ít đi lắm và giờ muốn đổi qua xe lớn hơn vì vợ đang mang bầu… thấy cặp vợ chồng trẻ vợ lại có bầu rất đáng yêu nên em cũng tin tưởng, vợ đang mang bầu ai mà tạo nghiệp bao giờ.

Tiếp đến sai lầm thứ 2: lại là tin người

Dòm cách nói chuyện ngọt ngào, mùi mẫn, có vẻ rất muốn bán để đổi xe cho gia đình nhỏ nên em cũng siêu lòng nhưng vì không có kinh nghiệm mua xe cũ nên em yêu cầu Châu cùng đến Mercedes Benz để kiểm tra. Nhưng em sai một bước quá tin tưởng nhân viên chính hãng Mercedes ở đâu cũng trung thực nên em cho Châu toàn quyền chọn địa điểm. Và đó là Mercedes -Benz Haxaco Võ Văn Kiệt để kiểm tra (hắn đã có móc nối với nhân viên ở đây).

Nhân viên Thảo- Mercedes -Benz Haxaco Võ Văn Kiệt

Tại đây em được một nhân viên tên Thảo kiểm tra và thông báo chắc nịch rằng ngoài xe đã qua 1 lần đổi màu sơn thì không có gì phải bận tâm. Em chưa kịp cầm tờ giấy kiểm tra của hãng lên đọc thì Châu đã lấy luôn trên tay Thảo nhét vào ví của hắn rồi cùng lúc đưa cho Thảo mấy tờ 500k. Khúc này em hoàn toàn vẫn tin vì mình đang ở trong gara xe chính hãng luôn mà, đầy người ở đây ai mà dám lật lọng (quá ngây thơ), định bụng Mercedes - Benz Haxaco Võ Văn Kiệt là trung tâm lớn thế là không lấy chứng từ gì cả, cọc luôn ngay tại chỗ (hình ảnh đặt cọc em ghim bên dưới). Giá trị của chiếc xe là 1.013.000.000 VND với 68.000KM.

Hình ảnh chủ xe đặt cọc xe

Sai lầm lại tiếp nối sai lầm khi quá nôn nóng mua được chiếc xe:

Gạt qua mọi dấu hiệu kì lạ vì nôn nóng mua xe, em ký hợp đồng mua bán xe với Châu dù hồ sơ chưa hoàn thiện, Châu giục em xuống tận Long An để ký nối hợp đồng, em thắc mắc sao phải đi xa thì C bảo có quen biết với người ở đó nên làm sẽ nhanh. Lúc này em bắt đầu thấy nghi ngờ
Em đem xe về hết đăng kiểm em cũng đi đăng kiểm (mọi người mua xe cũ cũng nên cân nhắc vấn đề này nha, xe cũ đăng kiểm lại bị hành lắm), rồi thay ắc quy vân vân và mây mây tốn thêm 1 đống tiền.

Cây kim trong bọc cuối cùng cũng lòi ra

Hai tháng sau bơm nhiên liệu của xe bị hỏng, em mang xe đến Mercedes-Benz Haxaco Điện Biên Phủ gần nhà để thay, điều đầu tiên trung tâm nói với em là xe của em đã bị chỉnh đồng hồ đo Km. Bài đăng trên mạng xe chỉ mới đi được hơn 40.000 Miles (hình ảnh bên dưới), đồng hồ thực tế thì 68.000KM (hình ảnh bên dưới) nhưng thực tế là lịch sử xe từ năm 2020 đã đi được 99.000KM (hình ảnh check từ hãng)

Đồng hồ hiển thị odo của xe hiện tại

Giấy tờ kiểm tra tại Mercedes-Benz Haxaco Điện Biên Phủ

Ối trời lúc này e mới biết là mình đã bị lừa, mua hớ đến hơn 200 triệu cả nhà ạ!
Em gọi điện cho Châu yêu cầu đền bù 50 triệu thì anh ta gạt đi ngay, bảo là xe em đi được mấy tháng xong quay lại bắt đền, nói rằng sao lúc mua không kiểm tra đi (lúc mua ngon ngọt bao nhiêu thì bây giờ cay cú, thái độ như một con người khác). Hoàn toàn chối bỏ trách nhiệm, dập máy. Sau đó, Em gọi nữa thì anh ta chặn số em, nhắn tin thì không trả lời, hoàn toàn biến mất. Nhân viên Thảo khi em nhắn tin hỏi về số KM này anh ta cũng lặn mất luôn.

Giá trị chiếc xe chỉ rơi vào tầm trên 900 triệu

Mãi sau tìm hiểu thì em mới biết xe cũ bị chỉnh KM để bán qua tay nhan nhản trên thị trường. Muốn biết thật giả chỉ có đến hãng kiểm tra thôi mọi người ạ và theo kinh nghiệm của em thì không tin đứa nào nói, hãy tự đọc tờ giấy kiểm tra xe, và hỏi bất kì thắc mắc nào - mình tự giữ luôn bằng chứng để coi lại giá trị xe, và cũng có bằng chứng để phản ánh, khiếu nại tới hãng.

Chuyện đã đâu vào đấy rồi, là do em không kinh nghiệm mà lại gặp trúng cao thủ nên bị lừa. Đến nước này coi như là một bài học, em không có hi vọng sẽ lấy lại được tiền. Em tìm hiểu mới biết trường hợp em không phải đầu tiên bị dính bẫy, giá gì mình được đọc kinh nghiệm xương máu của anh chị em bạn dì thì có khi mình đã né được người tên Châu PC tàu khựa kia, và những mánh khoé khác.. năm xui tháng hạn coi như của đi thay người !!!!

Zalo và facebook của người bán mà chủ xe cung cấp

Hôm nay làm việc về nhà cửa còn bề bộn, cũng bận rộn nên em tranh thủ viết đến đây thôi, bài viết chia sẻ thiện cảm mong mọi người không an ủi được thì cũng bình luận dịu dàng nhé ạ. Chúc anh chị em bạn dì tháng Cô hồn Ai buôn bán thiện lành thì đắt khách, ai có thiện chí mua xe thì gặp được người bán có tâm nhé ạ! Tháng này hãy chỉ thiện lành."

Chủ xe cũng công nhận bản thân đã tin người nên ôm một cục tức vào người, bài đăng nhằm cảnh báo nhiều người hãy cẩn trọng hơn trong khi mua xe cũ, vì hiện nay các bên kiểm tra xe cũ cũng dễ móc nối với người bán. Mời các bác nhận xét về trường hợp này.

Hạng D
8/4/12
2.333
7.310
113
Xe cũ nào chủ xe cũng chạy đến số odo rất đẹp thì mang đi bán như 68k, 70k, 65k :D
Cũng tại mấy ông mua xe cũ, ko câu đầu tiên thì câu thứ 2, thứ 3 đều hỏi "xe chạy đc bao nhiêu km rồi?" nên cò lái mới đi tua lại cho "đẹp" lòng người mua thôi :D
Cuối năm 2020, đi xem giùm ông bạn nối khố thời đại học con ếch 2012, thấy odo có 8xk km. Lát sau vào xem nội thất, lục lục cái hộc bên phụ thấy cuốn sổ bảo dưỡng, lật ra xem thấy bảo dưỡng lần cuối cùng là 184k km năm 2019. Cả đám xuống xe về luôn, quên cả từ biệt sale :D

Hạng B2
14/12/14
325
309
73
34
Chuyện này bình thường.. mún mua yên tâm vào hãng cf xíu check full lun lịch sử bảo dưỡng.. những món đến hạn phải thay là ra ngay

Hạng D
1/8/13
1.146
1.138
143
Thật ra đây ko thể gọi là lừa đảo 100% dc. Xe về vẫn chạy bt. Đồ hư thì do đến tuổi xe cũ thôi. Tụi nó muốn lừa là người mua sẽ dính thôi. Quan trọng phải điều tra lịch sử người bán như thế nào ? . Và khéo léo chọn địa điểm check xe theo ý người mua. Và nên nhờ trước ktv ở hãng ( có quen) check thông tin trước thông qua số Vin xe. Đồng thời nhìn bằng mắt thường những chi tiết khó lừa dc ex: da ghế phụ và ghế lái, táp pi cửa, ron cửa còn zin ko? Vô lăng xem có bóng loáng chưa....
Sự việc đã xảy ra rồi. Cũng chả trách dc . Do số xui dính tụi tinh vi. Tụi nó ra đời cũng chả làm ăn nên dc gì đâu. Cũng chỉ là chó la liếm của xã hội rồi sống ảo qua ngày thôi.

Hạng C
26/9/18
570
827
93
Thật ra đây ko thể gọi là lừa đảo 100% dc. Xe về vẫn chạy bt. Đồ hư thì do đến tuổi xe cũ thôi. Tụi nó muốn lừa là người mua sẽ dính thôi. Quan trọng phải điều tra lịch sử người bán như thế nào ? . Và khéo léo chọn địa điểm check xe theo ý người mua. Và nên nhờ trước ktv ở hãng ( có quen) check thông tin trước thông qua số Vin xe. Đồng thời nhìn bằng mắt thường những chi tiết khó lừa dc ex: da ghế phụ và ghế lái, táp pi cửa, ron cửa còn zin ko? Vô lăng xem có bóng loáng chưa....
Sự việc đã xảy ra rồi. Cũng chả trách dc . Do số xui dính tụi tinh vi. Tụi nó ra đời cũng chả làm ăn nên dc gì đâu. Cũng chỉ là chó la liếm của xã hội rồi sống ảo qua ngày thôi.
Cái này không lừa người khác thì là gì hả anh?

• Like
Reactions: VitaraV6 and Huboss
Hạng C
26/8/19
520
614
93
35
vãi cả cmt, thế này ko lừa thì là gì bác. chung băng ah???