Thảo Luận Chung Mùa mưa tới rồi AE OS ơi!!!

Hạng C
2/5/07
700
321
63
HCM
Mấy hôm nay SG bắt đầu vào mùa mưa, AE ta có knghiệm gì chia sẻ cùng nhau. Em chỉ biết mấy món sau đây và đang chuẩn bị làm:
1. Kiểm tra cần gạt mưa, lưỡi cao su (hehe vụ này chắc AE nào cũng biết). Thay mới nếu cần thiết. Theo các bác có cần phải thay hàng chính hãng kg vì em hỏi mấy chỗ bán ptùng ADV thấy loại của Kim chi cũng rẻ mà trông cũng ngon (hiệu CAP hay gì đó)
2. Kiểm tra, châm nước rửa kính thường xuyên. (vì đi sau mấy xe khác lúc trời mới mưa xong phải phun thường xuyên)
3. Thay tấm tapbi loại dùng cho mùa mưa.
4. Vệ sinh gầm/ngoại thất/nội thất (nhất là mấy tấm lót chân đi mưa về nên lấy ra ngoài phơi, để trong xe chắc lâu khô và có mùi) thường xuyên hơn.
5. Cách đi xe qua mấy vũng nước trong mùa mưa theo em cũng cần phải để ý hơn nếu kg muốn mang vạ từ xe 2B chạy cùng chiều. Nên đi chậm và cố gắng ga/thắng sao cho lúc bánh xe cán qua vũng nước chỉ có ta với ta là ổn nhất.

Em chỉ biết tới đó, còn nhờ các bác kinh nghiệm hơn hướng dẫn thêm mấy thứ sau:
a. Nước ngập cỡ nào thì đi được, cỡ nào thì stop. Có cách nào khắc phục để đi khi buộc phải đi.
b. Làm sao khắc phục việc tầm quan sát hạn chế của kính chiếu hậu.

Đa tạ các pác trước.

Hạng B2
22/3/07
253
1
16
RE: Mùa mưa tới rồi AE OS ơi!!!

Em chỉ biết tới đó, còn nhờ các bác kinh nghiệm hơn hướng dẫn thêm mấy thứ sau:
a. Nước ngập cỡ nào thì đi được, cỡ nào thì stop. Có cách nào khắc phục để đi khi buộc phải đi.
b. Làm sao khắc phục việc tầm quan sát hạn chế của kính chiếu hậu.
Ngập ngang máy thì xe tự động stop. :D
Nói chung nếu nước ngập hết khoảng sáng gầm xe và đoạn đường ngập dài hơn vài chục mét thì đừng mạo hiểm.[8D]
Nếu xe máy dầu của anh em hội công nông thì có thể mạo hiểm được.:D
Nên chạy giữa đường vì ở đó thường ngập ít hơn hai bên. Nhưng nhớ chạy chậm khi có 2B kẻo tội nghiệp người ta.[8D]
Để khắc phục tầm quan sát kính chiếu hậu khi trời mưa thì ... chỉ có cách là hết sức cẩn thận thôi.[8|] Mời các pác khác cho thêm ý kiến.:D

Hạng D
27/9/05
1.706
1.830
113

Nước ngập cỡ nào thì đi được, cỡ nào thì stop. Có cách nào khắc phục để đi khi buộc phải đi

thấy xe matiz hay chiếc mới nhập lam bo` đi được thì xe mình đi được ;)
có cách khắc phục khi fải đi là đổi xe mua xe land hay ... mấy xe gầm cao .. còn ko thì chơi thuyền thúng ;)

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Đi bằng trẹt là yên tâm:D

O.S.P.D
25/5/05
638
15
18
44
Hóc Môn

Ngoài những điểm nêu trên ,nhờ các bác tư vấn hộ những đoạn đường nào sẽ ngập nếu có mưa lớn.Theo em chi tiết này cũng khá quan trọng :)

Hạng C
2/5/07
700
321
63
HCM

Giờ này thì còn nhiều điểm ngập. GTCC đang cố gắng năm tới TPHCM rút xuống còn 1 điểm ngập thôi.;)

Hạng C
2/5/07
700
321
63
HCM

Tắt công tắt điện, ngồi yên chờ nước xuống. Nếu lâu quá nước kg xuống quay kính xe xuống thò tay ra xem có vớt được con cá nào ăn đỡ đói chờ nước xuống.:D:D

Hạng D
20/4/05
1.045
35
48
44
Sai Gon
www.phamgiasaigon.com

Em nhớ là trong forum của mình có bác nào đó đã post bài về xử lý khi xe bị ngập nước. Nhưng mà em tìm hoài hổng thấy[>:]. Bác nào tìm được thì post lại cái link để AE tham khảo. Rất hay đó các bác ạh;););)

Hạng B2
2/8/05
345
2.244
93
TP HCM

Em thấy trời mưa là em đi lò dò, ko dám đi nhanh vì cái gạt nước làm tầm nhìn của em rất hạn chế, em đi làm về lúc 6h, trời mưa thì tối sớm, đèn xe em cũng tối, đèn đường thì chưa bật, mắt thì cận 3 độ. Mà sao cái gạt nước gạt xuống một cái thì kính xe nó lại bị mờ mờ ảo ảo các bác ạ, lúc ấy có ai đi bộ hay đi xe đạp tạt ngang là em lại giật mình. Chắc tại xe ko tốt phải ko các bác ?

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
93.805
113

Trích đoạn: reddevil

Em nhớ là trong forum của mình có bác nào đó đã post bài về xử lý khi xe bị ngập nước. Nhưng mà em tìm hoài hổng thấy[>:]. Bác nào tìm được thì post lại cái link để AE tham khảo. Rất hay đó các bác ạh;););)
Đây này bác ơi! http://www.otosaigon.com/Forum/tm.aspx?m=320335