Hạng B2
26/10/05
401
3
16
www.otosaigon.com
RE: Năm 2006: giá xe chắc chắn giảm

Trích đoạn: ongtuong

Bác chíp loạn ngôn hết rồi, câu trước nói giá xe LD (A) chả liên quan đến giá xe nhập nguyên chiếc (D), câu sau lại đưa ra công thức D = A + A*98% :mad::mad::mad:

Tôi thấy tranh luận với bác mất công quá... [&o]
Nguyên văn câu đầy đủ nè Giá xe LD chả liên quan gì đến giá xe nhập nguyên chiếc cả, chi phí lắp ráp và thuế suất hai loại này tính tách riêng
Hỏi thật bác có hiểu D = A + A*98% là gì ko ? Đó là cách quy đổi sang cùng một đơn vị để dễ so sánh, cho nên người ta mới phải quy công suất của những động cơ và thiết bị khác nhau ra mã lực, watt.... !!!

Last edited by a moderator:
Hạng C
28/8/05
971
3
0
Hồ Chí MInh City

Em xin tóm lại thế này đó là :
1.Phe bác Chíp là nói xe của VAMA sẽ không giảm giá vào năm 2006 mà có thể sẽ tăng lên để bù lại phần thuế TTĐB tăng.
2.Phe còn lại nói giá xe sẽ giảm để cạnh tranh với xe nhập giá rẻ do thuế NK giảm.
Ai đứng theo phe nào có thể biểu quyết lên danh sách, sang năm bên nào thua thì chịu một chầu offline các bác có chịu không?
Chứ ở đây ai cũng bảo vệ quan điểm của mình kỹ quá thì bàn mãi cũng không close chủ đề này được đâu.
Theo em thì khi thuế nhập khẩu giảm, ( thuế tiêu thụ đặc biệt khoan tính ) thì rất nhiều mặt hàng trong nước sẽ chịu áp lực cạnh tranh về giá với hàng nhập khẩu rất nhiều, dù có giảm giá hay giữ giá cũng chưa phải là chính sách kinh doanh đúng, còn phải phụ thuộc nhiều yếu tố khác như giá trị thương hiệu, chính sách hậu mãi , khuyến mãi, quảng cáo, chất lượng sản phẩm.....
Thế cho nên em bỏ phiếu trắng. Hạ hồi phân giải.
Nhưng các bác dám đánh cược thì em làm trọng tài cho, mại zô....

Hạng B2
26/10/05
401
3
16
www.otosaigon.com

Trích đoạn: tungrose

Em xin tóm lại thế này đó là :
1.Phe bác Chíp là nói xe của VAMA sẽ không giảm giá vào năm 2006 mà có thể sẽ tăng lên để bù lại phần thuế TTĐB tăng.
2.Phe còn lại nói giá xe sẽ giảm để cạnh tranh với xe nhập giá rẻ do thuế NK giảm.
Ai đứng theo phe nào có thể biểu quyết lên danh sách, sang năm bên nào thua thì chịu một chầu offline các bác có chịu không?
Chứ ở đây ai cũng bảo vệ quan điểm của mình kỹ quá thì bàn mãi cũng không close chủ đề này được đâu.
Theo em thì khi thuế nhập khẩu giảm, ( thuế tiêu thụ đặc biệt khoan tính ) thì rất nhiều mặt hàng trong nước sẽ chịu áp lực cạnh tranh về giá với hàng nhập khẩu rất nhiều, dù có giảm giá hay giữ giá cũng chưa phải là chính sách kinh doanh đúng, còn phải phụ thuộc nhiều yếu tố khác như giá trị thương hiệu, chính sách hậu mãi , khuyến mãi, quảng cáo, chất lượng sản phẩm.....
Thế cho nên em bỏ phiếu trắng. Hạ hồi phân giải.
Nhưng các bác dám đánh cược thì em làm trọng tài cho, mại zô....
Nhất trí 10 đầu ngón tay và cả 10 đầu ngón chơn luôn với bác ... bắt đầu biết quyết đi các bác ơi, ai theo phe tui nào.... bác tungrose làm trọng tài chuẩn đây nhá, ăn hối lộ là chít đấy...!!!

Tập Lái
27/2/04
20
0
0
Vietnam

Kính chào các bác, tôi nghe các bác bàn bạc sốt hết cả ruột.
-Tôi nghĩ chắc nhà nước không muốn cho người nghèo đi oto thôi, chứ cứ đánh thuế TTDB vào lúc đăng ký xe lần đầu mà không phải vào giá mua xe từ nhà sản xuất thi chúng nó ( bọn LD ) lấy cớ gì mà kêu tăng giá do Thuế TTDB.
-Xe nhập giờ này có bao nhiêu hết bấy nhiêu, lấy đâu xuất mà nhập => co giam thuế thì số xe nhập vẫn tập chung vào số sedan delux ( giá cao ). Các bác ngồi bàn như thế chắc là cũng không có nhiều xiền lắm để mua ( xin lỗi một số ít các bác co nhiều USD )
-Xe TQ => giong vụ xe máy , chứ xe xịn ( mơ ước của các bác ) giống lũ SH => tôi ko thấy giảm mà càng tăng

Tôi nói gì sai từng tìm để đánh nhé tối muốn còn sống đến lúc xe giảm giá.
Mấy tên làm chính sách không mua xe bằng tiền của họ đâu.

Hạng B1
6/6/05
98
1
6
39

thế họ mua bằng tiền của ai?? Bác đừng có loạn ngôn nhé

Tập Lái
27/2/04
20
0
0
Vietnam

Bác thử làm phép tính đi :
- Làm chính sách = nhà nước = lương ( ký sổ ) < 5t , nếu nhịn ăn mặc , con không đi học ,... , không bia = 5t*12*8 = 480 t => altis ( chưa kể toàn nhà to khủng bố , nhịn đủ thứ trong 20-30 năm)
- Bác lương bao nhiêu ( nếu làm doanh nghiệp tư nhân thì không tính )
- Em > 1000USD mà nếu tính ra phải đến 5 năm coi như chỉ nằm nhà coi TV ( <> Sony < 25inch) thi mới dám mua xe 3rd hand.
Nếu bác nằm trong số đó thì xin mời chầu bia tạ lỗi.

Hạng C
28/8/05
971
3
0
Hồ Chí MInh City

Nói như kinkin là không đúng rồi, áp đặt quá, đồng ý là đồng lương chỉ đủ sống nhưng các khoản thu nhập khác ngoài lương mà không phạm pháp thì cũng là tiền của ngươì ta. Khi mua xe, nhà cửa là quyền của họ, bác kinkin chỉ trích như vậy là hơi quá đáng đó nha.
Nếu bác tầm tuổi U30 thì chắc suy nghĩ của bác chỉ đến thế thôi!

Hạng B2
27/6/05
108
5
18

Trích đoạn: kinkin

Bác thử làm phép tính đi :
- Làm chính sách = nhà nước = lương ( ký sổ ) < 5t , nếu nhịn ăn mặc , con không đi học ,... , không bia = 5t*12*8 = 480 t => altis ( chưa kể toàn nhà to khủng bố , nhịn đủ thứ trong 20-30 năm)
- Bác lương bao nhiêu ( nếu làm doanh nghiệp tư nhân thì không tính )
- Em > 1000USD mà nếu tính ra phải đến 5 năm coi như chỉ nằm nhà coi TV ( <> Sony < 25inch) thi mới dám mua xe 3rd hand.
Nếu bác nằm trong số đó thì xin mời chầu bia tạ lỗi.

Nếu: "-Em >1000USD" thì "Em" không suy nghĩ, tính toán như "Em" nêu đâu!

Hạng B1
2/6/05
89
0
0
Ha noi

[quote. kinkin]......Mấy tên làm chính sách không mua xe bằng tiền của họ đâu

Như bác gì ở trên ký ..."vấn đề không thiếu tiền mà kiếm tiền ở đâu thôi" em: làm cổ phần lương bảng lương 200$, nhưng Thu nhập 4 nguồn khác "cafe 2 quán, internet 2 phòng, cầm đồ 1 phòng... không kể vợ 1, 2 nguồn...bà già bán rau chợ, ông già bán nước chè đầu ngõ...mà mua xe thì còn phải vay nữa chứ kể cả đủ vẫn vay...vậy bác bảo là nếu mua xe thì chả tiền của em thì của ai

Bác KINKIN mời anh em trà đi....anh em sắp giận rồi