vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43
Re: Nâng cấp một chút cho dàn gầm Escape

gallardo_thanh nói:
em cũng khoái vụ hạ gầm lắm :D xe nhìn cực sport nhưng khổ nỗi hạ gầm thì thường xe sẽ bị sốc, em có thử lancer gala hạ gầm bằng lò xo, nói thiệt là qua mấy cái gờ nó xóc tới nóc lun, còn lancer IO hạ gầm bằng coilover thì chạy khá êm. thích thì thích đó nhưng em ngại vụ xe bị sock :D mà quan trọng là em vẫn chưa tim được chỗ bán 4 cây sachs
Chính xác là hạ gầm, improve handling hết cỡ thì phải pay bằng harsh, shock nhiều hơn. Đường VN chịu ko nổi đâu bác.

Sachs của bác đây

http://www.rockauto.com/c...m=030087&mfr=SACHS

http://www.rockauto.com/c...m=030088&mfr=SACHS

mrinuni nói:
Hehe, tóm lại thay cặp trc là thay luôn rotuyn đúng hem bạn ?
Yeah, cặp ngắn nguyên bản, tuy ngắn nhưng "củ to bự, bôi trơn tùm lum" :p ngon hơn mấy cây dài nhiều

vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43

gallardo_thanh nói:
em cũng khoái vụ hạ gầm lắm :D xe nhìn cực sport nhưng khổ nỗi hạ gầm thì thường xe sẽ bị sốc, em có thử lancer gala hạ gầm bằng lò xo, nói thiệt là qua mấy cái gờ nó xóc tới nóc lun, còn lancer IO hạ gầm bằng coilover thì chạy khá êm. thích thì thích đó nhưng em ngại vụ xe bị sock :D mà quan trọng là em vẫn chưa tim được chỗ bán 4 cây sachs
Chính xác là hạ gầm, improve handling hết cỡ thì phải pay bằng harsh, shock nhiều hơn. Đường VN chịu ko nổi đâu bác.

Sachs của bác đây

mrinuni nói:
Hehe, tóm lại thay cặp trc là thay luôn rotuyn đúng hem bạn ?
Yeah, cặp ngắn nguyên bản, tuy ngắn nhưng "củ to bự, bôi trơn tùm lum" :p ngon hơn mấy cây dài nhiều

Hạng D
24/10/03
1.701
355
83
HCMC

vpb nói:
dragon nói:
H&R & Sachs cho Escape có lẽ là option tốt/đáng tiền nhất. Trước đây em nâng gầm với lò xo OME cũng khá tốt nhưng cứng và xóc hơn trên đường không bằng phẳng.
Nếu thiên về đi đường xấu, OME mà đi với ARB NC145, NC146 thì chưa biết sao anh nhỉ :D
Phuộc OME chắc là stiff (hay là harsh) hơn Sachs rồi và lại dài hơn, nếu gắn nguyên bộ trước sau OME springs + shocks chắc xe nó cao nhòng nhõng :D, chưa kể OME trước chỉ là insert không phải nguyên strut assembly nên không khoái lắm T. :)

vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43

dragon nói:
Phuộc OME chắc là stiff (hay là harsh) hơn Sachs rồi và lại dài hơn, nếu gắn nguyên bộ trước sau OME springs + shocks chắc xe nó cao nhòng nhõng :D, chưa kể OME trước chỉ là insert không phải nguyên strut assembly nên không khoái lắm T. :)

He he, lại là insert hả anh, vậy là độ rồi. Cao chắc cùng lắm thế này

Hay cỡ Giz Top-R thế này thoai :p

• Like
Reactions: Hieu escape
Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.797
113

vpb nói:
gallardo_thanh nói:

Sachs của bác đây

hehe thank bác :D hy vọng mua về thay xe đi nó êm hơn :D

Hạng C
5/9/13
548
593
93

Chào các Bác,
Thật nể tay nghề và kinh nghiệm của các bác, sắp tới các bác có off không ạ?, e cũng mới lấy được con ếch cùi vài tháng, chưa có KN gì, mong gặp các bác để giao lưu & học hỏi.
Cảm ơn các bác.

• Like
Reactions: Hieu escape
Hạng C
8/8/13
505
220
43
em lại đu theo bác Vpb tiếp, hàng về tới là vội vàng đi lắp ngay.

Phuộc cũ và mới bằng nhau về chiều cao, nhưng cái bát gắn rôtuyn cân bằng phuộc mới thấp hơn nên rôtuyn đi kèm ngắn hơn.
Món này là e lo nhất, sợ gắn ko vừa dù bác Vpb đã khẳng định ok :p

Lên đèn, thành phẩm 2 cây trước và sau

Cảm nhận thay xong đúng như bác Vpb nói, độ đàn hồi nhún lên nhanh, cứng hơn, qua 1 số chỗ xóc, mấp mô ko cảm giác gì lắm nhưng lái hơi nặng tí, ko biết lâu dài có nhẹ đi ko vậy Vpb ? Vì e hay xoa lái khi vào cua, h xoa hết nổi ! :D

4 phuộc cũ tha về lau chùi mới thấy dơ kinh khủng, các bác rửa xe lâu lâu chùi cho em í tí xà bông với.

Tiện tay thay luôn dây curoa vì nghe tiếng rít rồi. Gửi các bác part number, e mua của bác An phutungford.

Update: Part dây curoa này sai cho Escape 2.3 nhé.

Anyway, cám ơn bác Vpb đã share thông tin :cheer:

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: nguyenbh
Hạng B2
28/7/08
451
17
18
40
Gia Lai
Em cũng đặt 1 bộ lót gầm luôn nhé bác Tuấn. Bac cho em xin sđt đi ạ. Sđt của em. Hà :0934798999

Hạng C
13/9/08
514
4.937
93
em lại đu theo bác Vpb tiếp, hàng về tới là vội vàng đi lắp ngay.

Phuộc cũ và mới bằng nhau về chiều cao, nhưng cái bát gắn rôtuyn cân bằng phuộc mới thấp hơn nên rôtuyn đi kèm ngắn hơn.
Món này là e lo nhất, sợ gắn ko vừa dù bác Vpb đã khẳng định ok :p

Lên đèn, thành phẩm 2 cây trước và sau

Cảm nhận thay xong đúng như bác Vpb nói, độ đàn hồi nhún lên nhanh, cứng hơn, qua 1 số chỗ xóc, mấp mô ko cảm giác gì lắm nhưng lái hơi nặng tí, ko biết lâu dài có nhẹ đi ko vậy Vpb ? Vì e hay xoa lái khi vào cua, h xoa hết nổi ! :D

4 phuộc cũ tha về lau chùi mới thấy dơ kinh khủng, các bác rửa xe lâu lâu chùi cho em í tí xà bông với.

Tiện tay thay luôn dây curoa vì nghe tiếng rít rồi. Gửi các bác part number, e mua của bác An phutungford.

Anyway, cám ơn bác Vpb đã share thông tin :cheer:
Ngon quá bác An. Tổng thiệt hại bao nhiêu?
bác thay 4 cây phuộc Sachs + rotin cân bằng theo thôi đúng không?

Hạng C
8/8/13
505
220
43
Ngon quá bác An. Tổng thiệt hại bao nhiêu?
bác thay 4 cây phuộc Sachs + rotin cân bằng theo thôi đúng không?

Yup, em thay 4 cây phuộc + rotuyn thôi, rôtuyn lái e còn ngon nên chưa vội. Tiền đồ cho 6 món đó em mua hết tầm 350$ do phải trả ship local US. ( chưa tính ship về VN ).
em thấy đáng để thay đó bác.