Hạng F
29/10/16
11.610
22.336
113
Pháp
Cọ quẹt ai cũng từng bị, nhưng những điểm mình có thể làm được thì làm, không làm được thì ra thợ,
Cái quang trọng ở đây là thợ khéo tay, có thẩm mỹ thì trét mastic hay gỏ sẽ đồng bộ, còn nếu không thì sẽ thấy gân, rồi lồi lõm
Sau đó là nước sơn, đúng và sơn không chãy, và nổ
Các bác nên làm gấp nếu thấy nó đụng đến sắt ở trong, vì không sẽ mau rỉ lắm.

Thường xe lúc trước cũ thì em hay tự mua mastic về làm, sau đó sơn lót và cuối cùng ....nhờ bạn sơn thật :):):):)

Hạng C
19/8/16
632
481
63
38
Thợ mua xe cũ rất chú ý đến chỉ xe kính lái và các vị trí ốc lắp cửa chân máy khung gầm xe.
chia buồn với bác là bác dính cái kính lái là mất giá trị xe khi bán lại rồi.
không thay ko đc nhưng thay rồi bán lại bị thợ trừ tiền ghê lắm.
Ngoài ra còn chỉ xe nữa. Con nào thợ phát hiện thay cửa hoặc chỉ ko zin thì ối zời ơi
View attachment 2869194View attachment 2869195
Xe mua 9 tháng
Post cho a chủ đồng cảm đỡ lăn tăn
Sơn lại rồi đi tiếp thôi ko có gì phải xoắn hết a

• Like
Reactions: cigarous
Hạng F
29/10/16
11.610
22.336
113
Pháp
Thợ mua xe cũ rất chú ý đến chỉ xe kính lái và các vị trí ốc lắp cửa chân máy khung gầm xe.
chia buồn với bác là bác dính cái kính lái là mất giá trị xe khi bán lại rồi.
không thay ko đc nhưng thay rồi bán lại bị thợ trừ tiền ghê lắm.
Ngoài ra còn chỉ xe nữa. Con nào thợ phát hiện thay cửa hoặc chỉ ko zin thì ối zời ơi
Vậy em xin hỏi riêng
Nếu kính lái bị nứt nhưng gin 100%, với kính lái thay thì bác chọn cái nào ?
Em chọn cái thay nhưng phải theo tiêu chuẩn

Em thí dụ 2 ; xe bác thay theo bảo dưởng vào 200 K (theo nhà sản xuất , mất gin) so với xe 80K chưa bao giờ biết thay gì cả (Gin 100%) thì bác chọn xe nào ..điều kiện cùng thông số kỹ thuật

Hạng C
19/8/16
632
481
63
38
Vậy em xin hỏi riêng
Nếu kính lái bị nứt nhưng gin 100%, với kính lái thay thì bác chọn cái nào ?
Em chọn cái thay nhưng phải theo tiêu chuẩn

Em thí dụ 2 ; xe bác thay theo bảo dưởng vào 200 K (theo nhà sản xuất , mất gin) so với xe 80K chưa bao giờ biết thay gì cả (Gin 100%) thì bác chọn xe nào ..điều kiện cùng thông số kỹ thuật
- vậy hỏi ngược lại bác đi bán xe bác có nói thật với ng mua xe bác thay kính lái ko?
dù bác có nói thật ng mua có tin là kính bin xước vậy ko hay ng ta nghĩ do đâm đụng và dìm gia ko thương tiếc?
- bảo dưỡng nào thay cái cửa xe bác nói thử. Bảo duõng nào phải gỡ nguyên cái cửa xe ra ?
Mấy con ốc lắp cửa xe thợ phát hiện bị gỡ thì 100% thợ đèu phán đâm đụng nha bác.
bảo dưỡng nào phải tháo chân máy hạ máy vậy bác
Rồi bảo duõng nào phải chạy chỉ xe lại vậy.
bác nói xe bác trầy mốp phải thay cửa có ông mua xe nào tin ko chỉ có đâm đụng mới đến mức phải thay cửa

Hạng F
29/10/16
11.610
22.336
113
Pháp
- vậy hỏi ngược lại bác đi bán xe bác có nói thật với ng mua xe bác thay kính lái ko?
dù bác có nói thật ng mua có tin là kính bin xước vậy ko hay ng ta nghĩ do đâm đụng và dìm gia ko thương tiếc?
- bảo dưỡng nào thay cái cửa xe bác nói thử. Bảo duõng nào phải gỡ nguyên cái cửa xe ra ?
Mấy con ốc lắp cửa xe thợ phát hiện bị gỡ thì 100% thợ đèu phán đâm đụng nha bác.
bảo dưỡng nào phải tháo chân máy hạ máy vậy bác
Rồi bảo duõng nào phải chạy chỉ xe lại vậy.
bác nói xe bác trầy mốp phải thay cửa có ông mua xe nào tin ko chỉ có đâm đụng mới đến mức phải thay cửa
Có vì không cần họ hỏi , vì thông tin có trên đời xe, bản số xe, có luôn và không cần sách vở với bảo dưởng định kỳ, ngay cả tai nạn cũng có trong kho lưu trử của họ

Do đó em đang nói và viết là ở " Bên em ..." xứ mà người ta thường viết "không thích thì sao không qua xứ nó mà ở" ....

Số xe (bản số) bên em là chết luôn từ lúc khai sinh cho đến vào nghiã địa, không phân biệt vùng miền, từ nam đến bắc

Vậy bác đang phản bác ở VN thì khác, có những anh em pro, hay những cơ quan, công ty có thể lo được mà :):):)

Do đó bác muốn lùa gà ..cũng không được nha ...nhưng phải ở xứ "không thích thì sao không qua xứ nó mà ở"

Nên nhớ là bác đang ở VN nha ... thì độ lừa lọc ... mà thôi :):):)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
19/8/16
632
481
63
38
Có vì không cần họ hỏi , vì thông tin có trên đời xe, bản số xe, có luôn và không cần sách vở với bảo dưởng định kỳ, ngay cả tai nạn cũng có trong kho lưu trử của họ

Do đó em đang nói và viết là ở " Bên em ..." xứ mà người ta thường viết "không thích thì sao không qua xứ nó mà ở" ....

Số xe (bản số) bên em là chết luôn từ lúc khai sinh cho đến vào nghiã địa, không phân biệt vùng miền, từ nam đến bắc

Vậy bác đang phản bác ở VN thì khác, có những anh em pro, hay những cơ quan, công ty có thể lo được mà :):):)

Do đó bác muốn lùa gà ..cũng không được nha ...nhưng phải ở xứ "không thích thì sao không qua xứ nó mà ở"

Nên nhớ là bác đang ở VN nha ... thì độ lừa lọc ... mà thôi :):):)
Ah bác nói bên bển. Bên bác đúng là chặt chẽ nhở. Sao bên bác ce biển giả nhiều thế xe ăn cắp nhiều thế. Hồ sơ tai nạn xe làm giả mấy hồi.
bác ở bển cũng thần thánh hoá bển quá nhẩy.
ở bển chỉ có cái biển số theo xe thấy ổn thôi
Mà khổ nói bác bao nhiêu lần rồi. Đây là Việt Nam! Nếu bác thích bển thì vô group xe bên bển còn vô group Việt Nam! Thì làm ơn viết đúng ở việt nam.

Hạng D
29/4/16
1.918
7.852
113
2 kiểu cách sơn khác nhau.... chuẩn là lấy phụ tùng tại nhà máy ( nhà máy làm cửa và sơn tại nhà máy ) 2 là sơn thủ công dù lấy công thức mã màu vẫn ko bằng nhà máy. lúc mua xe mình có hỏi người bán, người bán nói tất cả có phụ tùng, cứ sử dụng cái nào củ thì thay, sơn cũng vậy... tại hãng có dịch vụ sơn nhanh nhưng mình ko tin tưởng nên mình có ý định thay cửa mới vì sơn chuẩn của nhà máy, mình đang phân vân chổ nhân viên toyota nói, xe mới sử dụng 6 tháng, màu sơn còn rất mới nếu có thay cửa mới vẫn ko sao... nhưng mình sợ nó muốn bán được hàng nên nói vậy còn thực tế thì chỉ kinh nghiệm mới nói được nên mình muốn nhờ mọi người tư vấn chia sẽ kinh nghiệm cho mình !!! Thanks bạn đã góp ý cho mình nha !!!
cho dù thay cửa ,mới 100% cũng không được như cửa theo xe. nếu vết mốp không quá lớn thì làm lại không vấn đề gì. cừa theo xe (zin) nó được lắp khi chưa sơn, khi lắp phải gỏ để cân chỉnh. sơn zin là sơn sấy. còn cửa dù thay mới nếu không mua và lắp (sơn như hàng theo xe) ngay tại nhà máy thì sơn không bao giờ như hàng theo xe. nếu cửa mốp nhiều thì, biến dạng thì nên thay cửa mới, chấp nhận sơn không như hàng theo xe (zin)

• Like
Reactions: RioTM
Hạng B2
9/9/16
336
360
63
37
Năm mới hoan hỉ đi ae ơi, cãi nhau làm gì :D, ae cho e xin chỗ làm đồng sơn uy tín ở SG em đi sơn lại cái cửa với ạ :D

Tập Lái
22/1/23
7
3
3
40
Cửa xe phụ tùng thay thế sẽ ko có sùng chỉ, đại lý sẽ chạy sùng silicon trước khi sơn màu. Nhìn hoặc sờ vào sẽ biết cửa đã thay.
Mình có aloo bên toyota, toyota nói lấy cửa từ nhà máy lên nên yên tâm y như cửa zi, nó giải thích xe lắp ráp nên mọi linh kiện có từng khâu sản xuất, xong rồi mới ráp lại thành chiếc xe nên cửa của a, a yên tâm có giấy tờ của hẵng toyota đàng hoàng...

Hạng D
21/7/07
1.151
8.916
113
Mình có aloo bên toyota, toyota nói lấy cửa từ nhà máy lên nên yên tâm y như cửa zi, nó giải thích xe lắp ráp nên mọi linh kiện có từng khâu sản xuất, xong rồi mới ráp lại thành chiếc xe nên cửa của a, a yên tâm có giấy tờ của hẵng toyota đàng hoàng...
Một mẫu xe sẽ có 5-7 màu khác nhau. Đại lý sẽ trữ trong kho vài cái cửa chỉ có sơn lót chống gỉ. Tuỳ xe màu gì cần phải thay cửa thì đại lý sẽ sơn màu đó. Toyota Hùng Vương sơn rất tiệp màu.
Nếu chỉ bị móp không cấn đụng vào mấy đường gân khó nắn lại thì nên giữ cửa zin mà sơn lại, nếu bị nặng quá thì bắt buộc phải thay thôi. Vì cửa thay cũng được sơn tại đại lý. Khi bán đổi xe lái soi kỹ mấy con ốc lắp cửa vào thân xe, khi tháo lắp sẽ để lại dấu vết.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: RioTM