Hạng C
25/3/16
546
665
93
Saigon
www.facebook.com
Ngọn lửa đam mê vẫn còn âm ỷ cháy, chỉ cần một cơn gió nhẹ là lại bùng lên mạnh mẽ. Chúc mừng bác đã tậu vợ mới! Và sẽ có nhiều kỷ niệm đẹp với nàng thơ người Ý kkk
Số em đây khi nào bác có dịp qua Thủ Đức khu Cá sấu hoa cà thì alo ta giao lưu nhé 0908030858 (Fiato)

Em vẫn còn nặng nợ với Fiat chưa dứt ra được kkk nên bác yên tâm

Hạng F
29/10/16
11.498
21.732
113
Pháp
Xe nầy cũng dể, không khó nhiều, có điều bạn cho thêm lý lịch, (năm, đời, động cơ nửa ....) thì OK .máy xưa cũ dể sửa, không có vấn đề gì quang trọng lắm, ngoài củi, lửa nước với xem timing belt là xong .... bạn chạy bao nhiêu cây số rồi ?
Vòng tròn thứ 3 là cái nào, nó nói về má thắng, dầu thắng, thắng tay khi kéo (có dấu !) ... không thấy rỏ bạn à
Mặc dầu tôi kh chuộng các hãng ý nhì Fiat/Lancia/Alpha Roméo nhưng cũng Ok thôi, miển đi đứng đàng hoàng, đi đến nơi về đến chốn là OK.
Còn compteur thì do dây lõng lẽo khi dằn, (hình như sau tableau de bord) không có nguy hiểm đâu.
Rất vui khi trò chuyện về kỹ thuật với bạn
Welcome in the box, bienvenue dans le forum

Hạng C
18/12/06
588
447
63
49
tp : HCM
Đồng hồ chập chờn là do socket lỏng thôi bác, làm vs là ngon lành... Ngày trước em tháo banh ra để thay bóng và súc rửa cho em nó sáng hơn. Cái bệnh sôi nước thì ko biết bác đã gặp chưa?

Hạng B2
19/4/16
380
188
43
46
Thang fiat nay hay bi benh ve quat giai nhiet nen de soi ket nuoc lam phai thay cai quat tan nhiet khac

Hạng B2
24/9/13
476
332
63
Em nghĩ chạy em này không xoắn gì cả, mấy cái em đã từng chạy: không có bất kỳ đồng hồ nào, không có bất kỳ đèn báo nào, nhớt thì ước tính chạy nhiều thì 4 tháng thay, chạy ít thì 6 tháng thay - vậy mà vẫn ok, như chạy xe máy đời 80 :)

Hạng D
6/2/17
2.144
2.468
113
Em nghĩ chạy em này không xoắn gì cả, mấy cái em đã từng chạy: không có bất kỳ đồng hồ nào, không có bất kỳ đèn báo nào, nhớt thì ước tính chạy nhiều thì 4 tháng thay, chạy ít thì 6 tháng thay - vậy mà vẫn ok, như chạy xe máy đời 80 :)
bác dùng xe gì. show hàng xem chơi

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Hic, hình như không bác nào còn hứng thú với "nàng gái Ý" nữa nhỉ.
Xe chạy đầm, ổn định, kiểu dáng không quá lỗi mốt.
Bác thư tìm bộ chế hòa khi xe Toyota thay vào thử sẽ thấy tiết kiệm xăng hơn đó.

• Like
Reactions: dungnguyentri
Hạng F
29/10/16
11.498
21.732
113
Pháp
View attachment 1769981
Hi các bác! Em là thành viên mới của ô tô sài gòn và Fiat. Nay em xin phép đăng bài trước là để xin phép gia nhập Fiater cùng 500 anh em. Hai là cho em xin hỏi về ít kỹ thuật của dòng xe "Nàng gái Ý" theo lời của bác @fiato. Tâm sự với mấy bác là xe em rước về cũng được vài tháng, nhưng lúc đó đang tìm hiểu về xe và tân trang em nó nên chưa dám xin nhâp hội. [pagebreak][/pagebreak]

Thời gian gần đây em hay lên mạng tìm hiểu về dòng Fiat này nhưng đa số em thấy đều là Fiat giờ ai đi, Fiat đồng nát, Fiat rã xác, Fiat mụ già..... các kiểu. Đến khi em đọc được bài của bác @fiato, và bác @danangfiatcu (không biết 2 bác ấy giờ còn trên diễn đàn không) em thấy tự tin hơn hẳn. Em chạy cũng được vài tháng nhưngquảng đường chưa xa và đi chưa được nhiều. Em thấy nếu bảo dưỡng kỹ và kiểm tra định kỳ thường xuyên thì chắc cũng ổn mà phải không các bác.
Em xin show hàng em nó tý, các bác có gì chỉ bảo cho em thêm tý kinh nghiệm với ahView attachment 1769980 View attachment 1769981 View attachment 1769982 View attachment 1769986 View attachment 1769987 View attachment 1769988 Em vừa cho sơn lại hết nguyên con màu nguyên bản. Các bác cho xin ít ý kiến khích lệ ah.
Phần kỹ thuật các bác cho em hỏi về đồng hồ taplo với ah.
1/ Đồng hồ xe em lúc thì hiển thị ok, lúc thì số nhảy loạn cào cào lên, có khi vấp nhẹ cái ổ gà cái lại bình thường ^^. Các bác cho em hỏi là cái này có dễ sửa không ah.
2/ Hôm em đi đồng hồ có báo cái vòng tròn thứ 3 bên dưới từ trái qua mà em không biết nó báo cái gì ah. Mọi người chỉ giáo giúp em với. Sẵn tiện mợi người chỉ luôn những ký hiệu này giúp em luôn với ah.

View attachment 1769991Đôi dòng tâm sự của Newbie Fiater, mong mọi người ủng hộ ah. Em ở Sài Gòn, hôm nào rảnh hú hí anh em giao lưu tý ah.
Cám ơn mọi người đã xem bài.

Dây an toàn.... nhìn là biết ngay

2 trường hợp xãy ra
- Thắng mòn, do áp suất dầu thắng, dầu thắng hết
- Quên thắng tay

Sau khi để contact, đèn nầy sẽ cháy, và đề thì tắt
Nếu như nó cháy
- Bình không sạc hay quá sạc (regulator), dây courroie đứt ... bình hư
[BCOLOR=rgb(252, 252, 255)] [/BCOLOR]
- Cũng như bình, đây là áp xuất dầu máy, xem chừng thiếu dầu, bơm dầu có vấn đề

- Nhiệt độ xe quá nóng, nước thiếu (coi chừng culasse nếu nước bị sôi), xem thử kim nhiệt độ có cao không nhé. Nếu thế thì để qua sưởi nóng hết ga, mở kính xuống.

- Dẻ dàng với áp lốp bánh quá thấp phải không các bạn
Coi chừng túi khí, có cái gì đó không ỗn
Nếu nó chớp chớp khi qua cua, dằn, thắng gấp thì bình thường, cònnếu nó cháy thì nên coi chừng.
Xe Đức thường có vấn đề .... ngay cả đèn thắng đứt
Bón đèn đứt, hay cầu chì, cái nầy các bạn phải biết hộp cầu chì và luôn có bộ bóng đèn trong xe nha

Thường là hệ thống phun xăng, củi lửa hay là hệ thống ô nhiểm càm ứng lambda

Hụt nhớt, nên châm ngay, nhưng nếu không có thì nên chạy trên cao tốc 80 là nhiều, và đừng ép máy

Cái nầy ai cũng biết.... nhưng đừng để cạn nha, vì chất bẩn có thể làm nghẹt các kim phung

Dành hầu hết cho xe dầu, lọc dầu có nước, nên làm bảo trì thay lọc, dầu là vừa

Thắng trước quá mòn hay dầu thắng mức thấp

Thắng trợ lực , xem dầu trước khi kiểm tra các món khác nha

ESP chống trược không hoạt động (có nhiều xe là co nút, nhiều chiếc là tự động)

...................... và còn nhiều nửa ... nhưng đây là những dấu hiệu chính

Tập Lái
8/11/18
10
10
3
39
Ngọn lửa đam mê vẫn còn âm ỷ cháy, chỉ cần một cơn gió nhẹ là lại bùng lên mạnh mẽ. Chúc mừng bác đã tậu vợ mới! Và sẽ có nhiều kỷ niệm đẹp với nàng thơ người Ý kkk
Số em đây khi nào bác có dịp qua Thủ Đức khu Cá sấu hoa cà thì alo ta giao lưu nhé 0908030858 (Fiato)

Em vẫn còn nặng nợ với Fiat chưa dứt ra được kkk nên bác yên tâm
He he, đọc bài của bác tự nhiên thấy yêu xe hơn hẳn. Hôm nào lên Thủ Đức giao lưu cùng bác học hỏi thêm kinh nghiệm :)