Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
8/10/11
49
1
0
38
caddd nói:
Cái quan trọng ở đây là nguyên tắc thiết kế, mỗi "trường phái" có những ưu tiên riêng, KT hiện đại Mỹ và châu Âu (bao gồm Pháp) thì sự tiện nghi là trên hết. Thế kỷ 17, cũng là các KTS người Pháp, nhưng họ thiết ở VN khác ở Pháp là do vi khí hậu thôi, tạo ra phong cách "Kiến trúc Đông dương" bá chủ ở...Đông dương, nhưng đó là thế kỷ 17-18, bây giờ là thế kỷ 21 rồi.

Giả sử bây giờ mà đem miền Tây cho Pháp làm CEO lần nữa, thì dòng kiến trúc ấy cũng không bao giờ xuất hiện. Kiến trúc "cổ điển Pháp - made in VN 2012" chỉ còn chủ nhà và 1 số bác KTS "bảo thủ" thôi, tỉnh ngủ đi các bác em. Kiến trúc ở VN mà thích hợp vi khí hậu nhất là dòng kiến trúc hiện đại thời Việt Nam Cộng Hòa, thí dụ như các công trình của KTS Ngô Viết Thụ ấy.

Ngôi nhà mơ ước của chủ nhà như thế nào?
Ngôi nhà mơ ước của chủ nhà như thế nào?

Nếu tranh luận về kiến trúc em dự là cái thớt này phải đến 100 trang vì chỉ riêng 1 phong cách, 1 trường phái đã có nhiều cái để tranh cãi rồi, giả sử cãi không lại thì thành kiến càng(như Bác phong luu nói) cũng có sao? vì ranh giới giữa cái đẹp và xấu còn quyết định bởi sự cảm nhận của mỗi người. như gần đây Bác trumcuoi nhờ anh em tư vấn thiết kế theo phong cách retro, có Bác bảo nó là hoài cổ-đúng, Nhưng đứng ở thời điểm nào để hoài cổ thì xem ra quá mơ hồ, định nghĩa hay nói chung chung thì ai nói chẳng được. Vì vậy khi làm nhà chỉ cần nắm bắt tốt được sở thích, nhu cầu sử dụng, gu thẩm mỹ, để thực và hiện nhu cầu của họ sao cho hợp túi tiền và bền vững là ok. "Nhà tôi người ta cho là xấu, không ra phong cách gì gì nhưng là nhà của tôi và tôi thích thế!"(trích câu nói của 1 Bác cđt).

Hạng D
9/7/09
1.754
962
113
tomove3d nói:
có cô tây nguyên dzú sừng trâu đẹp phết
, cám ơn chùm ảnh xưa và nay của bác cadd
Thớt đang nóng mà bác xọ vào chuyện khác làm nguội đi bớt 50% rồi!

Hạng D
15/10/11
1.270
55
48
caddd nói:
Cái quan trọng ở đây là nguyên tắc thiết kế, mỗi "trường phái" có những ưu tiên riêng, KT hiện đại Mỹ và châu Âu (bao gồm Pháp) thì sự tiện nghi là trên hết. Thế kỷ 17, cũng là các KTS người Pháp, nhưng họ thiết ở VN khác ở Pháp là do vi khí hậu thôi, tạo ra phong cách "Kiến trúc Đông dương" bá chủ ở...Đông dương, nhưng đó là thế kỷ 17-18, bây giờ là thế kỷ 21 rồi.

Giả sử bây giờ mà đem miền Tây cho Pháp làm CEO lần nữa, thì dòng kiến trúc ấy cũng không bao giờ xuất hiện. Kiến trúc "cổ điển Pháp - made in VN 2012" chỉ còn chủ nhà và 1 số bác KTS "bảo thủ" thôi, tỉnh ngủ đi các bác em. Kiến trúc ở VN mà thích hợp vi khí hậu nhất là dòng kiến trúc hiện đại thời Việt Nam Cộng Hòa, thí dụ như các công trình của KTS Ngô Viết Thụ ấy.]

Em không biết ở trường kiến trúc người ta có dạy môn lịch sử kiến trúc VN hay không, nhưng mà bác nói

Thế kỷ 17, cũng là các KTS người Pháp, nhưng họ thiết ở VN khác ở Pháp là do vi khí hậu thôi, tạo ra phong cách "Kiến trúc Đông dương" bá chủ ở...Đông dương, nhưng đó là thế kỷ 17-18,

thì em thấy rất lạ...chắc em cũng đi học lịch sử lại...mà bác biết thế kỷ 17 là năm bao nhiêu không ?

Tập Lái
4/5/11
6
1
0
58
* Kiến trúc có 2 mặt, ngoại thất và nội thất:

-Ngoại thất là phần đối ngoại, thể hiện ứng xử của chủ nhà đối với xã hội, con người xung quanh và cũng thể hiện trình độ văn hóa của chính chủ nhà. Cho nên các bác xây nhà phải theo các quy định quy hoạch là thế.

-Nội thất là phần đối nội, các bác muốn làm thế nào thì tùy các bác, quét vôi hay trát vàng thì chẳng ai quan tâm :D

Ở đây là forum về xe cộ nên nói về xe nhe các bác, từ xe 2 bánh cho đến 4 bánh, luôn có nhiều hãng sản xuất, mỗi hãng có "phong cách" riêng nhưng không có hãng nào sản xuất xe "cổ" nữa phải không các bác?! Đó là do tư bản sản xuất, chứ VN mình mà tự sản xuất thì chắc xe cổ đầy đường quá.

================

@hnxuan: Chào madame! KTS nữ đã ít, hành nghề thiết kế còn ít hơn nữa. Các thiết kế của các KTS nữ thường rất....mi nhon, nhỏ nhỏ xinh xin, mong thưởng thức các tác phẩm của bác

@3Dblock: Retro không phải là vintage, retro dùng vật liệu, công nghệ hiện đại nhưng thiết kế sao cho tạo "sự gợi nhớ" giai đoạn đã qua nào đó thôi. Khái niệm "Phong cách nội thất retro" xuất phát từ phương Tây thôi, "tham khảo" giai đoạn 1950s-1980s ( mỗi giai đoạn có đặc trưng riêng,1980s thì Art-decor thịnh hành nhất). Bởi vì retro gắn với sự "gợi nhớ", mà mỗi người muốn "gợi nhớ" giai đoạn khác nhau, cho nên thời điểm nào thì bác hỏi chủ nhà là chuẩn nhất. Ở VN mà đòi retro em thấy thế nào ấy, chắc là bác ấy muốn "biểu diễn", "chém gió" là chính :D

@ Mò: Thanks bác đã...thanks em. Em vẫn thường vào 3dviz học hỏi, tất nhiên là ..."mến tài" các bác
Mấy hôm nay chưa thấy bác nào mở topic về 3D, BIM :D

@ Phi thạch: Bác muốn hỏi em thì lịch sự hơn nhé. Còn nếu nói em sai thì mời bác chứng minh. Khuyên bác đọc sách lịch sử nhiều vào, từ nhiều nguồn chứ không phải chỉ ở SGK :D

Hạng C
14/6/11
691
30.445
93
Long An
Em đồ bác PT bảo bác caddd chém là do chỗ này:

Wikipedia: nói:
Thế kỷ 17 là khoảng thời gian tính từ thời điểm năm 1601 đến hết năm 1700, nghĩa là bằng 100 năm, trong lịch Gregory, trước thế kỷ 18 và sau thế kỷ 16.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.706
113
www.phindeli.com
caddd nói:
Lang thang trên mạng tình cờ thấy trang web nọ đăng bài "Đây là 10 ngôi nhà đẹp nhất xứ Mẽo năm 2012, bạn có dám ở không?", lý do hỏi shock vậy là nó được bình chọn bởi các....KTS của Viện kiến trúc sư Mẽo :D Thật sự là nhiều độc giả cũng phản hồi không thích.

Vậy ngôi nhà mơ ước của chủ nhà và của KTS là ... khác nhau phải không các bác?

Status
Không mở trả lời sau này.