Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
15/10/11
1.270
55
48
ngr040 nói:
Em đồ bác PT bảo bác caddd chém là do chỗ này:

Wikipedia: nói:
Thế kỷ 17 là khoảng thời gian tính từ thời điểm năm 1601 đến hết năm 1700, nghĩa là bằng 100 năm, trong lịch Gregory, trước thế kỷ 18 và sau thế kỷ 16.

Ông bà mình hay nói

Xấu hay làm tốt, dốt hay nói chữ

Hay

Điếc hay ngóng, ngọng hay nói..

Em là dân ngoại đạo về kiến trúc nên em đứng ngoài ngóng vậy....

Hạng B1
1/4/12
53
391
53
0908.419.102
maunhadep.net
dzậy túm lại Pháp đô hộ mình là cuối thế kỷ 18 -19 phải không mấy bác, sau đó qua đầu thế kỷ 20 là Nhật , rồi tới 3 ông có râu 1 ông có ria.
em nhớ thời này
, nhiều kiến trúc đẹp đến giờ, vd: Idecaf của thầy Nhạc

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/10/11
1.270
55
48
tomove3d nói:
dzậy túm lại Pháp đô hộ mình là cuối thế kỷ 18 -19 phải không mấy bác, sau đó qua đầu thế kỷ 20 là Nhật , rồi tới 3 ông có râu 1 ông có ria.
em nhớ thời này
, nhiều kiến trúc đẹp đến giờ, vd: Idecaf của thầy Nhạc

Theo chủ thớt thì ổng đô hộ từ tk 17..

Tập Lái
4/5/11
6
1
0
58
@ Các bác: Các linh mục người Pháp đầu tiên đến VN từ cuối thế kỷ 16, đầu thế kỷ 17 linh mục Alexander de Rhodes đã sáng tạo ra chử Quốc ngữ. Chính thời gian này đã xuất hiện vài công trình ảnh hưởng Pháp đầu tiên ở Hà Nội, Hội An... nhưng đến thời kỳ Pháp thuộc thì kiến trúc Pháp mới phổ biến khắp Đông Dương.

@ Hội trưởng: Em nghĩ các lĩnh vực khác (như thời trang, điện tử, xe cộ...) thì gu thẩm mỹ người Việt mình gần với thế giới hơn so với kiến trúc, lý do là người dân luôn được "nâng cấp" kiến thức từ sách báo, truyền hình.... Còn về kiến trúc thì cần trình độ cao hơn, với lại trong đời người mấy ai được xây nhà nhiều lần, lại là CS nên ít khi được chui ra cái giếng Việt Nam sâu sâu, mà thời Pháp thuộc lại là thời kỳ huy hoàng nhất của dân Việt.

*Gởi các bác ảnh một số linh mục tử vì đạo ở VN thế kỷ 19.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
31/5/12
66
2
8
Tp. HCM
@caddd: từ lúc vào OS, nhìn nhìn thấy đa số là nam, tính "giả trai" luôn.
Ai ngờ anh phát hiện.
Đúng là trước giờ làm công trình nhỏ nhỏ xinh xinh. Có cái nào ưng ý sẽ show để gom đá về!
ACE cũng nhẹ nhẹ tay chút :D.

Hạng B2
15/1/11
330
6
16
50
Theo cá nhân em, là em đồng ý với các quan điểm của bác, nhưng để mặt bằng chung của xã hội khó có thể đồng ý với suy nghĩ này bác ah.Theo e thì do cách giáo dục của vn ta chưa chú trọng vào cảm thụ thẩm mỹ nên cái level về mỹ thuật, âm nhạc, kiến trúc... của mình còn đi sau các nước phát triển khá xa.
caddd nói:
Mấy ảnh em post lên không đủ "dữ liệu" để nói phù hợp với khí hậu VN hay không, còn phù thuộc vào hướng nào, cách bố tri ngăn phòng bên trong...và nhiều yếu tố khác nữa. Các bác đừng nhầm lẫn giữa Mỹ và châu Âu, nhiều vùng ở Mỹ (1/4 nước Mỹ) có khí hậu gần như Việt Nam mình, nhiều mẫu cho dù copy 100% đem qua VN vẫn thích hợp. Với kiến trúc hiện đại Mỹ thì sự tiện nghi cho con người là quan tâm hàng đầu, cho nên các bác không thấy mấy chi tiết or thành phần trang trí vừa rườm rà tốn kém vừa mất tiện nghi. Xây nhà "kiểu Pháp" (bây giờ Pháp cũng không còn xây nhà như thế) thế kỷ 21 cũng như mặc đồ hát chèo, cải lương ra đường ấy :D

Ngôi nhà mơ ước của chủ nhà như thế nào?

Status
Không mở trả lời sau này.