Tập Lái
2/4/20
11
22
3
31
Chốt lại Peugeot là thương hiệu xe bình dân. Nói xe "tiệm cân sang" là tầm bậy.

Nhưng 3008/5008 không phải là một chiếc xe tồi, tồi thì không thể nào ẵm nhiều giải thưởng bên châu Âu đến như vậy, đến 2020 rồi mà tạp chí Whatcar của UK vẫn đề cử chiếc 5008 là "best large SUV" 3 năm liền THAM KHẢO.

Peugeot không kinh doanh tại Bắc Mỹ nên dĩ nhiên các bác cuồng Mỹ chê là phải vì ở Mỹ làm gì có 3008/5008 để mua.

Cái bậy của Thaco là do định vị 3008/5008 là xe "tiệm cận sang" nên thành ra đắt nhất phân khúc dù vẫn là xe phổ thông. Nhưng giờ không mua của Thaco thì mua của ai? Nhập nguyên chiếc từ châu Âu chắc có giá rẻ hơn? Xe đắt là do ở VN mình xe muôn thuở đắt rồi, chứ giá như ở UK thì ở VN xe sang chạy đầy đường... :D

Chính vì vậy mà ai đã xuống tiền mua xe thì hẳn là người đó thấy cái xe xứng đáng với số tiền họ bỏ ra, họ vui là được, kể cả là 3008 hay Tucson hay Outlander. Các ông kệ họ đi... chả thấy ông nào chúc mừng, toàn vào dạy xài tiền với tỏ ra là "người tiêu dùng thông thái nhất VN"

Hạng B2
22/1/12
299
207
43
32
Hãng xe nó có phân hạng sang hay ko sang, ko dựa trên cảm tính. Còn việc a thấy nó sang thì gọi là sang, ko sang thì gọi là ko sang, thì là do cảm tính của a, fine, nhưng người ta đang nói về phân hạng chứ ko nói về cảm tính. Period
Tôi đang nói việc một số ông xe gì cũng chê , mà chê những việc rất vô lý , ví dụ nói xe đắt ? như nào là đắt ? do chính sách thuế của nhà nước thì xe nào về tới VN mà không đắt gấp từ 2 lần trở lên so với nước sx ra chiếc xe đó . mức thuế mỗi nước mỗi khác , châu á khác châu âu chứ sao so cùng phân khúc lại nói xe châu âu đắt hơn xe nhật xe hàn . một dòng sản phẩm mới ra nhà máy họ sẽ tính chi phí sau đó đưa ra giá thành để thu về đảm bảo tái đầu tư , người mua tự cảm nhận tự quyết định ai dí súng vào đầu bắt mua mà bảo bị sale nó lừa ? rồi bảo người mua là ngu bị phỉnh ? đừng nói chuyện sang hèn có người mua đôi dép nhựa 7 triệu có người mua đôi tổ ong 36k , tại sao ? người ta có tiền người ta thích thì người ta chơi , chắc gì đôi 7 triệu đi bền hơn đôi 36k . tôi đang nói nhiều ông thấy vô lăng tròn thì chê xấu phải muốn là vô lăng vát mới đẹp , giò người ta làm vô lăng vát thì chê nhỏ vần khó hơn vô lăng tròn , nhựa thì xe nào chẳng ngang nhau thích xe hàn thì chê xe pháp nhựa lởm của tàu , chắc xe hàn xe nhật không làm bằng nhựa tàu ? hết chuyện chê rồi chê sang mâm xe xấu ! trong phân khúc mâm xe nào được cọi là đẹp ? santafe , crv , cx5 , túcson , xtrail hay outlander ? có ông thì chê form xấu ! vậy form xe nào thì đẹp ? cụ thể đẹp hơn thế nào ? hay cũng chỉ là cảm tính ? sang hèn cũng còn phụ thuộc vào người mua xe nữa , người sang ngồi chiếc i10 cũng toát vẻ sang trọng , còn hèn ngồi lên con rollroice thì thấy cũng vẫn phèn thôi .

Hạng C
9/4/18
637
509
118
35
Tôi đang nói việc một số ông xe gì cũng chê , mà chê những việc rất vô lý , ví dụ nói xe đắt ? như nào là đắt ? do chính sách thuế của nhà nước thì xe nào về tới VN mà không đắt gấp từ 2 lần trở lên so với nước sx ra chiếc xe đó . mức thuế mỗi nước mỗi khác , châu á khác châu âu chứ sao so cùng phân khúc lại nói xe châu âu đắt hơn xe nhật xe hàn . một dòng sản phẩm mới ra nhà máy họ sẽ tính chi phí sau đó đưa ra giá thành để thu về đảm bảo tái đầu tư , người mua tự cảm nhận tự quyết định ai dí súng vào đầu bắt mua mà bảo bị sale nó lừa ? rồi bảo người mua là ngu bị phỉnh ? đừng nói chuyện sang hèn có người mua đôi dép nhựa 7 triệu có người mua đôi tổ ong 36k , tại sao ? người ta có tiền người ta thích thì người ta chơi , chắc gì đôi 7 triệu đi bền hơn đôi 36k . tôi đang nói nhiều ông thấy vô lăng tròn thì chê xấu phải muốn là vô lăng vát mới đẹp , giò người ta làm vô lăng vát thì chê nhỏ vần khó hơn vô lăng tròn , nhựa thì xe nào chẳng ngang nhau thích xe hàn thì chê xe pháp nhựa lởm của tàu , chắc xe hàn xe nhật không làm bằng nhựa tàu ? hết chuyện chê rồi chê sang mâm xe xấu ! trong phân khúc mâm xe nào được cọi là đẹp ? santafe , crv , cx5 , túcson , xtrail hay outlander ? có ông thì chê form xấu ! vậy form xe nào thì đẹp ? cụ thể đẹp hơn thế nào ? hay cũng chỉ là cảm tính ? sang hèn cũng còn phụ thuộc vào người mua xe nữa , người sang ngồi chiếc i10 cũng toát vẻ sang trọng , còn hèn ngồi lên con rollroice thì thấy cũng vẫn phèn thôi .
  • Đắt rẻ: bên trời Tây thì cx5 và 3008 đồng giá, về vn mắc hơn 2,300 triệu. Chưa kể 3008 máy 1.6 so với cx5 máy 2.0 trở lên. Understand ?
  • Sang hèn: như đã nói, là phân hạng xe chứ ko thể theo cảm tính, xe “hèn” mà sale bảo “cận sang” thì lùa gà mẹ nó rồi. Got it ?
  • Xấu đẹp: tuỳ người, ko thành vấn đề, đa số ae comment ở trên ko phải ai cũng chê 3008 xấu, chỉ là chê nó xấu so với giá bán, con xe 1.150tr ko thể chỉ đẹp ngang con xe 800tr, nó phải xuất sắc hơn nữa, ok ?

Hạng B2
22/1/12
299
207
43
32
  • Đắt rẻ: bên trời Tây thì cx5 và 3008 đồng giá, về vn mắc hơn 2,300 triệu. Chưa kể 3008 máy 1.6 so với cx5 máy 2.0 trở lên. Understand ?
  • Sang hèn: như đã nói, là phân hạng xe chứ ko thể theo cảm tính, xe “hèn” mà sale bảo “cận sang” thì lùa gà mẹ nó rồi. Got it ?
  • Xấu đẹp: tuỳ người, ko thành vấn đề, đa số ae comment ở trên ko phải ai cũng chê 3008 xấu, chỉ là chê nó xấu so với giá bán, con xe 1.150tr ko thể chỉ đẹp ngang con xe 800tr, nó phải xuất sắc hơn nữa, ok ?

• Bác nói cx5 2.0 , peugeot 1.6 nhưng 1.6 là turbo vậy không hiểu bác so về vấn đề gì ? mạnh hay yếu ? hay hút khí tự nhiên và turbo ?
  • Sang , hèn phải so về mức giá sang trong tầm giá không phải mang con xe hơn tỷ đi so với con 3-4-5 tỷ , sale nó bảo cận sang là chuyện của nó ( có thể sale họ thấy PU có dải led quanh xe giống mẹc ,cần số điện tử , man hình chính gần 13inch I-cockpit loại màn hình rất hiện đại , cảnh báo điểm mù quanh xe và rất nhiều chức năng chỉ trên xe hạng sang như các bác vẫn thần tượng là mẹc , bỉm , audi ) thì nó nói cận sang cũng đâu có sai ? người mua đi mua thì phải tìm hiểu , người ta bỏ tiền tỷ đi mua mà nói như bác là sale nó lùa gà thì bác xem thường người đi mua quá và bác quả là nhà thông thái .
  • Xấu đẹp là chuyện cảm tính , tôi không đánh đồng tất cả tôi chỉ nói những người vào chê phiến diện , bác nói xấu so với giá bán , bác nói nó đắt nhưng tôi chấp nhận được mức giá đó , tôi thích thì tôi mua , vậy theo bác tôi cũng là gà bị lùa ???
Nhân tiện bác cho hỏi thăm là bác đang chạy xe gì để tôi học hỏi sự thông thái của bác nếu lần sau mua tiếp con xe thứ 4 của tôi ?

• Like
Reactions: biminh and babyhero
Hạng C
9/4/18
637
509
118
35
  • Bác nói cx5 2.0 , peugeot 1.6 nhưng 1.6 là turbo vậy không hiểu bác so về vấn đề gì ? mạnh hay yếu ? hay hút khí tự nhiên và turbo ?
  • Sang , hèn phải so về mức giá sang trong tầm giá không phải mang con xe hơn tỷ đi so với con 3-4-5 tỷ , sale nó bảo cận sang là chuyện của nó ( có thể sale họ thấy PU có dải led quanh xe giống mẹc ,cần số điện tử , man hình chính gần 13inch I-cockpit loại màn hình rất hiện đại , cảnh báo điểm mù quanh xe và rất nhiều chức năng chỉ trên xe hạng sang như các bác vẫn thần tượng là mẹc , bỉm , audi ) thì nó nói cận sang cũng đâu có sai ? người mua đi mua thì phải tìm hiểu , người ta bỏ tiền tỷ đi mua mà nói như bác là sale nó lùa gà thì bác xem thường người đi mua quá và bác quả là nhà thông thái .
  • Xấu đẹp là chuyện cảm tính , tôi không đánh đồng tất cả tôi chỉ nói những người vào chê phiến diện , bác nói xấu so với giá bán , bác nói nó đắt nhưng tôi chấp nhận được mức giá đó , tôi thích thì tôi mua , vậy theo bác tôi cũng là gà bị lùa ???
Nhân tiện bác cho hỏi thăm là bác đang chạy xe gì để tôi học hỏi sự thông thái của bác nếu lần sau mua tiếp con xe thứ 4 của tôi ?
E chạy wave tàu a ơi

Hạng D
5/7/16
1.951
13.790
113
Xe bình dân của Uk là Vauxhall ... còn Mini thì phải nói nó ở một thái cực khác rồi. Ở Malay hay Sing vẫn có câu là “Bạn có thể tự tin đỗ Mini ở cạnh Maybach hay hơn thế nữa, còn bạn đỗ một chiếc merE đổ xuống, thì vẫn là xe rẻ tiền”.
Mà Us thì em ko rõ, Uk thì các công ty bảo hiểm liệt Mini vào luxury brands

Vãi, Mini là xe Bình Dân nhé (Economy), còn dĩ nhiên tự tin đỗ Mini bên cạnh Maybach là bởi vì nó là 1 biểu tượng cho nước Anh. Mini vẫn được liệt vào luxury brands bởi vì nhiều lý do khác nhau (mà e chắc bác cũng rành)..
Còn bản chất nó vẫn là xe Economy... nhưng không phải kiểu sản xuất đại trà hàng loạt và trông rẻ tiền thôi.

Peugeut thương hiệu thua xa đám Lexus, Acura, Infinity bác à , ở Pháp nó còn sau Citroen thì làm sao mà so với đám xe sang được bác , volkswagen , peugeut so với toyota , honda , huyndai thôi chứ so với Lexus , Acura lấy gì mà so

em chỉ troll VN coi xe Châu Âu như Pờ Gô là xe hạng sang (tiệm cận hạng sang thôi)..
Chắc kiểu coi như ở kế bên đám sang là nhóm "cận sang" vậy =)

Hạng D
5/7/16
1.951
13.790
113
Vãi mini là xe phổ thông thiệt hả bác ?????? phổ thông mà có bản sportline :))

con Hyundai i10,20,30 cũng có bản sportline vậy.
Focus chắc cũng phổ thông, cũng có bản RS vậy..

Tập Lái
24/7/15
32
27
3
Tôi mua 3008 - 2019, người nhà khen êm (tất nhiên), bạn tôi khen êm, có thể nó đang xạo để lấy lòng vì đang đi ké xe tôi, và cũng có thể ko nên thôi kệ, 50 - 50. Và cuối cùng chở một ông khách hàng đại gia khó tính đi làm hồ sơ cho ổng, ông này thuộc dạng ăn nói thẳng ruột ngựa không cần biết người nghe có mất lòng hay ko miễn đúng thôi, và giàu :D bản thân thì ko có oto nhưng mua cho 2 đứa quý tử mỗi đứa 1 Mer và 1 Audi, trải nghiệm xe sang của ổng thì miễn bàn rồi. Trên đường đi ổng khen xe êm khiến trong lòng mình cũng thấy vui vui vì biết xe mình cũng ko đến nỗi quá tệ.
Tôi muốn chốt các vấn đề lại như vầy:
  • Về mặt thẩm mỹ thì con mắt mỗi người mỗi khác, người thấy "sang" , người thấy "hèn" tùy chủ quan, tôi thấy 3008 "sang" (nên mới lấy), nếu tôi chê CR-V hay Santa Fe "hèn" thì chắc chắn chủ của nó sẽ nhảy chồm lên liền :D
  • Về giá: chắc chắn tôi cũng nhận thấy nó cao hơn nhiều xe khác trong phân khúc, tuy nhiên thứ nhất, với mức thu nhập của tôi giá đó OK, thứ hai, vì may mắn có đk tốt nên tôi cũng muốn lấy chiếc xe mắc nhất phân khúc về trải nghiệm coi nó ra sao, và cho đến bây giờ tôi thấy nó RẤT TỐT, không có cảm giác "biết vậy mua xe khác rẻ hơn", nên cũng OK.
  • Nhiều người nói tôi bị sale "thuốc" :D :D , chắc cũng đúng một chút :D, sale ngọt và xinh quá mà :), lại là chỗ quen biết lâu năm nữa chứ.. Nhưng quan trọng nhất là tôi THÍCH chiếc xe này và biết rõ với số tiền bỏ ra như vậy mình sẽ được hưởng những gì. Nếu chi ra số tiền ít hơn để lấy một món hàng mà bản thân KHÔNG THÍCH thì các bác có cảm thấy thoải mái ko? Hi vọng các bác đó khi mua xe hãng khác sẽ không bị "thuốc" như tôi :)
  • Xe nào cũng có những Ưu và Khuyết, từ thiết kế cho đến vận hành, tiện nghi, an toàn, cảm giác....... quan trọng là các bác có chấp nhận những khuyết điểm đó đồng hành cùng với mình ngày này qua ngày nọ trong một tgian dài hay ko (tương tự khi cưới vợ vậy :D )
Đôi điều tâm sự gởi các bác, chúc mọi người luôn khỏe mạnh và luôn yêu thương người vợ 2 của mình :D

Hạng D
9/7/09
1.754
962
113
Bác chủ chia sẻ rất có tâm. Chúc mừng bác với chiếc 3008 này.

Hiện tại em nghe nói 3008 đang có giá rất tốt (dưới 1 tỷ) và hỗ trợ 100% trước bạ. Chắc THACO làm chương trình để cạnh tranh với mấy em Nhật Hàn mới SX ở VN.

Tập Lái
7/7/15
6
23
3
46
Tôi mua 3008 - 2019, người nhà khen êm (tất nhiên), bạn tôi khen êm, có thể nó đang xạo để lấy lòng vì đang đi ké xe tôi, và cũng có thể ko nên thôi kệ, 50 - 50. Và cuối cùng chở một ông khách hàng đại gia khó tính đi làm hồ sơ cho ổng, ông này thuộc dạng ăn nói thẳng ruột ngựa không cần biết người nghe có mất lòng hay ko miễn đúng thôi, và giàu :D bản thân thì ko có oto nhưng mua cho 2 đứa quý tử mỗi đứa 1 Mer và 1 Audi, trải nghiệm xe sang của ổng thì miễn bàn rồi. Trên đường đi ổng khen xe êm khiến trong lòng mình cũng thấy vui vui vì biết xe mình cũng ko đến nỗi quá tệ.
Tôi muốn chốt các vấn đề lại như vầy:
  • Về mặt thẩm mỹ thì con mắt mỗi người mỗi khác, người thấy "sang" , người thấy "hèn" tùy chủ quan, tôi thấy 3008 "sang" (nên mới lấy), nếu tôi chê CR-V hay Santa Fe "hèn" thì chắc chắn chủ của nó sẽ nhảy chồm lên liền :D
  • Về giá: chắc chắn tôi cũng nhận thấy nó cao hơn nhiều xe khác trong phân khúc, tuy nhiên thứ nhất, với mức thu nhập của tôi giá đó OK, thứ hai, vì may mắn có đk tốt nên tôi cũng muốn lấy chiếc xe mắc nhất phân khúc về trải nghiệm coi nó ra sao, và cho đến bây giờ tôi thấy nó RẤT TỐT, không có cảm giác "biết vậy mua xe khác rẻ hơn", nên cũng OK.
  • Nhiều người nói tôi bị sale "thuốc" :D:D , chắc cũng đúng một chút :D, sale ngọt và xinh quá mà :), lại là chỗ quen biết lâu năm nữa chứ.. Nhưng quan trọng nhất là tôi THÍCH chiếc xe này và biết rõ với số tiền bỏ ra như vậy mình sẽ được hưởng những gì. Nếu chi ra số tiền ít hơn để lấy một món hàng mà bản thân KHÔNG THÍCH thì các bác có cảm thấy thoải mái ko? Hi vọng các bác đó khi mua xe hãng khác sẽ không bị "thuốc" như tôi :)
  • Xe nào cũng có những Ưu và Khuyết, từ thiết kế cho đến vận hành, tiện nghi, an toàn, cảm giác....... quan trọng là các bác có chấp nhận những khuyết điểm đó đồng hành cùng với mình ngày này qua ngày nọ trong một tgian dài hay ko (tương tự khi cưới vợ vậy :D )
Đôi điều tâm sự gởi các bác, chúc mọi người luôn khỏe mạnh và luôn yêu thương người vợ 2 của mình :D

Mình suy nghĩ y hệt bác, quan trọng nhất là hài lòng với những gì đã bỏ ra và nhận được. Còn ngồi mà đọ thông số thì hết năm, về thẩm mỹ thì mỗi người mỗi khác.

Về quan điểm cá nhân thì mình lượn khắp các hãng xem từ Out tới CX5, Sor, CRV,...mất toi 2 tuần mà phân vân ko chốt được, bỗng tình cờ thằng em nó nói sao anh ko đi xem 3008, hôm đó 2 vc đi xem, chỉ trong 1 phút khi nhìn thấy và mở cửa lướt qua là đã chốt đc luôn, thậm chí ko cầm catalogue về để đọc xem thông số ra sao, ko lên youtube coi các chuyên gia đánh giá như nào. Nói vậy không phải vì 3008 vượt trội gì mà là vì nó đúng gu của 2 vc, đơn giản thế thôi.