Hạng F
29/10/16
11.583
22.224
113
Pháp
Cho mình hỏi là ở nước ngoài, mà cụ thể là ở Mỹ hay EU, Hàn, Đài, nơi có nhiều người VN sinh sống thì người miền Bắc tính có giống ở trong nước không ?
Câu hỏi rất hay, nếu bạn là nước ngoài, sinh sống, văn hoá , phong tục như người bản xứ (chừng 80-90%) thì chắc chắn bạn không bao giờ có tính kỳ thị vùng miền của VN.
Nếu thật sự có kỳ thị thì kỳ thị về quốc gia hay sắc tộc mà thôi

Tôi thí dụ ở EU thì Á rập, đen, đông âu, nhập cư
Còn Mỹ (có thể còn nhớ) là đen, xì (mễ) và ... :):):)

Thí dụ những việc xãy ra bên Nhật, Sing thì họ nói là Việt Nam ...đó mới là vấn đề chứ họ không nói vùng nào ở VN, ngay cả nam trung và bắc ...

• Like
Reactions: requatroivn
Hạng B2
30/5/20
473
587
93
Hà Nội
requatroi.com
Câu hỏi rất hay, nếu bạn là nước ngoài, sinh sống, văn hoá , phong tục như người bản xứ (chừng 80-90%) thì chắc chắn bạn không bao giờ có tính kỳ thị vùng miền của VN.
Nếu thật sự có kỳ thị thì kỳ thị về quốc gia hay sắc tộc mà thôi

Tôi thí dụ ở EU thì Á rập, đen, đông âu, nhập cư
Còn Mỹ (có thể còn nhớ) là đen, xì (mễ) và ... :):):)

Thí dụ những việc xãy ra bên Nhật, Sing thì họ nói là Việt Nam ...đó mới là vấn đề chứ họ không nói vùng nào ở VN, ngay cả nam trung và bắc ...
Cảm ơn bác, mình chỉ muốn biết có thể lọc được cả vùng miền không, chứ nếu lọc theo quốc gia thì mình cũng biết :D . Muốn 1 bài test nhỏ đó là: Tính xấu là do giống người hay do nơi sinh ra và lớn lên. VD 1 người miền BẮC sinh ra ở miền Bắc thì tính sẽ khác với người gốc Bắc sinh ra ở Miền Nam hoặc Trung và lại càng khác người gốc Bắc sinh ra ở USA, hoặc người miền Bắc sinh ra và lớn lên ở miền Bắc nhưng di cư sang USA , hoặc người miền Bắc sinh ra ở miền Bắc và lớn lên ở US. Cái mình muốn hỏi là hỏi như thế, sorry vì câu hỏi có hơi khó hiểu, vì mình cũng ko biết trình bày như thế nào :D

• Like
Reactions: Osin
Hạng B2
30/5/20
473
587
93
Hà Nội
requatroi.com
Muốn sửa tính xấu thì cần nhìn thẳng vào gốc rễ, không sửa ở ngọn. Không biết có công trình nghiên cứu nào của người VN hay người nước ngoài về vấn đề này chưa. Nếu có thì xin tựa đề cuốn sách hay công trình đó để mình nghiên cứu với. Thanks

Hạng B1
26/12/11
59
236
38
Campuchea
Ngoài giọng nói ra, chúng ta có thể quy nạp chửi các đối tượng sau khi có dịp mấy cụ nhé:
- Bọn xưng là thanh tra chả ra gì.
- Bọn đầu trọc chả ra gì.
- Bọn chạy xe Hèn chả ra gì.
- Bọn đi xe màu đỏ chả ra gì.
- Bọn mặt áo thun màu xanh chả ra gì.
- Bọn đàn ông cầm bóp cũng chả ra gì.
....
mấy anh phun phì phì cũng chẳng ra gì

• Haha
Reactions: wuynhzu
Hạng F
29/10/16
11.583
22.224
113
Pháp
Cảm ơn bác, mình chỉ muốn biết có thể lọc được cả vùng miền không, chứ nếu lọc theo quốc gia thì mình cũng biết :D . Muốn 1 bài test nhỏ đó là: Tính xấu là do giống người hay do nơi sinh ra và lớn lên. VD 1 người miền BẮC sinh ra ở miền Bắc thì tính sẽ khác với người gốc Bắc sinh ra ở Miền Nam hoặc Trung và lại càng khác người gốc Bắc sinh ra ở USA, hoặc người miền Bắc sinh ra và lớn lên ở miền Bắc nhưng di cư sang USA , hoặc người miền Bắc sinh ra ở miền Bắc và lớn lên ở US. Cái mình muốn hỏi là hỏi như thế, sorry vì câu hỏi có hơi khó hiểu, vì mình cũng ko biết trình bày như thế nào :D
Em thì hoàn toàn khi về VN, không bao giờ phân biệt vùng miền, có điều là tiếng nói, em thì dở ,

Em gốc nam, học miến nam, qua tây phương có lẽ là tạm tam chừng ..41 năm không nhiều , nhưng em tuyệt đối không bao giờ phân biệt vùng miền ở VN ... ngay cả bắc trung nam, từ HN, thanh hoá, thái bình ... Nam định ... cai lậy, cà mau

Có điều là em rất khó chịu khi người nước ngoài nói như

Là ngưòi ta nói là người Việt chứ làm sao ai nói xứ nào, gốc gác được ? như thí dụ trên ..

Do đó xứ nào cũng có kẻ xấu người tốt nếu tốt được 99,994% là tuyệt rồi:):)

Nếu bác phân biệt vùng miền (khác với dân tộc hay quốc gia) hay vật chất thể hiện con người (thí dụ như chiếc xe phản ánh con người) thì xin bác ... ở VN là đúng, nhưng nước ngoài là sai lầm.

Cũng như Bill Gates là đủ hiểu không cần giới thiệu "TS/PSG/ kiêm Giám đốc XYZ) . Ý của em là như thế theo phương diện và góc nhìn nước ngoài ..99,994% :):):)

Nhưng câu hỏi của bạn rất thú vị , cần chia sẽ và cảm thông ... .Vì là người Việt Nam ..cần nên tìm hiểu. Mong các bạn nào mở thớt riêng và chia sẽ

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: requatroivn
Hạng F
28/8/19
6.695
11.380
113
Palm Beach, Florida, US
Em thì hoàn toàn khi về VN, không bao giờ phân biệt vùng miền, có điều là tiếng nói, em thì dở ,

Em gốc nam, học miến nam, qua tây phương có lẽ là tạm tam chừng ..41 năm không nhiều , nhưng em tuyệt đối không bao giờ phân biệt vùng miền ở VN ... ngay cả bắc trung nam, từ HN, thanh hoá, thái bình ... Nam định ... cai lậy, cà mau

Có điều là em rất khó chịu khi người nước ngoài nói như

Là ngưòi ta nói là người Việt chứ làm sao ai nói xứ nào, gốc gác được ? như thí dụ trên ..

Do đó xứ nào cũng có kẻ xấu người tốt nếu tốt được 99,994% là tuyệt rồi:):)

Nếu bác phân biệt vùng miền (khác với dân tộc hay quốc gia) hay vật chất thể hiện con người (thí dụ như chiếc xe phản ánh con người) thì xin bác ... ở VN là đúng, nhưng nước ngoài là sai lầm.

Cũng như Bill Gates là đủ hiểu không cần giới thiệu "TS/PSG/ kiên Giám đốc XYZ) . Ý của em là như thế theo phương diện và góc nhìn nước ngoài ..99,994% :):):)

Nhưng câu hỏi của bạn rất thú vị , cần chia sẽ và cảm thông ... .Vì là người Việt Nam ..cần nên tìm hiểu. Mong các bạn nào mở thớt riêng và chia sẽ
@Osin chỉ nói đúng 1 lane thôi!
Quốc gia, đa chủng tộc người ta ko biết, ko phân biệt được.
Nhưng thu hẹp chỉ cộng đồng người VN ( Vietnamese Community) thì vẫn có đấy!
Nam Trung Bắc, bản chất vẫn là vậy, nhất là.với Adults khi qua đây.
Bọn Kids sinh ra ở đây, 1 phần hấp thụ lối sống Cha Mẹ, 1 phần có sẵn trong Gen cũng sẽ thừa hưởng!
Vùng miền nào cũng có ưu nhược điểm, lọc lại mà dạy con, dĩ nhiên nó có xu hướng nổi trội nhưng luôn luôn cái gì cũng có Limit của nó!

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.583
22.224
113
Pháp
@Osin chỉ nói đúng 1 lane thôi!
Quốc gia, đa chủng tộc người ta ko biết, ko phân biệt được.
Nhưng thu hẹp chỉ cộng đồng người VN ( Vietnamese Community) thì vẫn có đấy!
Nam Trung Bắc, bản chất vẫn là vậy, nhất là.với Adults khi qua đây.
Bọn Kids sinh ra ở đây, 1 phần hấp thụ lối sống Cha Mẹ, 1 phần có sẵn trong Gen cũng sẽ thừa hưởng!
Vùng miền nào cũng có ưu nhược điểm, lọc lại mà dạy con, dĩ nhiên nó có xu hướng nổi trội nhưng luôn luôn cái gì cũng có Limit của nó!
Em thì nghĩ bác tủn cũng có lý, các vị lớn tuổi thường có khuynh hướng bắc nam, nhưng nếu thật sự làm việc nhiều và không có gia nhập cộng đồng Viet Nam (Vietnamese Community) hay đi đến nhiều những cơ sở VN để sinh hoạt thì họ sẽ không có ý nghĩ đó. Thí dụ là em ...:):):) không có giao tiếp với cộng đồng VN, duy nhất lúc là SV có chơi trong đội ...vũ cầu của các SVVN, và sau nầy em lại chơi với hội tây, còn giao tiếp với cộng đồng VN sau nầy thì hầu như đếm chưa đủ trên 1 bàn tay.
Em nghĩ ai cũng vậy, xứ nào cũng có người xấu kẻ tốt, VN mình không ngoại lệ .... Ba (đã mất) mẹ em cũng không thích người Bắc, nhưng cũng đở lắm rồi lúc sau nầy, từ khi qua xứ người.

Có thể cộng đồng người VN tại bắc Mỹ mạnh hơn như ở Cali, Mino ..ay những tiểu bang khác. Cái hay là họ thật sự là cộng đồng người việt, từ an ninh, xã hội, ...toàn là tiếng Việt hết, khác với EU.