Status
Không mở trả lời sau này.
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.300
113
www.phindeli.com
Re:Nhà chỉ có hợp đồng mua bán từ trước 75 có mua được không ạ?

solopidi nói:
nhà em đang ở tình trạng nó thế đó bác (ba mẹ em là chính chủ, ở từ xưa đến giờ), năm trước đi chuyển sang sổ hồng vô tư không tốn đồng nào
Ba mẹ bác vẫn đang ở đây thì dễ rồi ...

Langtugia1988 nói:
@ Bác Hội trưởng :bác cứ bán rẻ 1/3 hoặc 1/4 cho em ..em làm dược tất .
CHỉ sợ các loại sau : nhà tranh chấp hoặc dang nằm trong khu vực qui hoạch hoặc là lấn chiếm dất công thôi ....còn lại bao nhiêu em làm tuốt ...miễn là phải thật rẻ .
Mà dt càng lớn em càng thích ...một lần làm nó mất công lắm bác ạ ....
OS và FI quả là có nhiều cao nhân

Nhưng nếu em mua cái nhà này thì chỉ có mỗi con đường là ... bán rẻ cho bác :D Vì em mà tự làm hoặc nhờ bác làm thì có lẽ cũng tốn kém rất nhiều thời gian tiền bạc và sợ nhất là rất ... đau tim?

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/11/07
2.539
11.200
113
Việt nam - Sài gòn
os.com

Thông thường nhà loại này nếu chủ nhà không muốn bán thì chúng em có làm dịch vụ hợp thức hóa và tiền dịch vụ lúc nào cũng nhận sau bác ạ .......
Vấn dề là diện tích phải dủ to dể làm cho bõ công "chạy"...thế thôi

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.300
113
www.phindeli.com

Langtugia1988 nói:
Thông thường nhà loại này nếu chủ nhà không muốn bán thì chúng em có làm dịch vụ hợp thức hóa và tiền dịch vụ lúc nào cũng nhận sau bác ạ .......
Vấn dề là diện tích phải dủ to dể làm cho bõ công "chạy"...thế thôi
Em ghi nhận và lưu ý, sẽ có lúc cần đến dịch vụ của bác ...

Hạng B2
27/4/11
141
0
16

cảm ơn các bác đã tư vấn tận tình, em đi tìm tiếp vậy...
@adams: xin lỗi em chưa đủ tuổi PM nên trả lời ở đây, em chưa quyết được bác ạ, vẫn đi tìm

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
33

Em có trường hợp tương tự, người đi nước ngoài trước 75 và cho chủ nhà ( chắc bằng miệng hay giấy tay); có kê khai nhà đất đầy đủ mọi giấy tờ như luật định, cách đây 10 năm có xin giấy phép xây dựng và được cấp phép, nhưng khi nộp thủ tục hoàn công thì quận giữ luôn các giấy tờ không trả lại chỉ trả lời miệng do cấp sai nên không cấp hoàn công cũng như sổ hồng. Em không biết nhà kiểu này không biết chủ hộ qua đời có thừa kế cho con cái không hoặc di chúc làm nhà từ đường được không hay NN sẽ thu hồi.

Hạng B2
27/4/11
141
0
16

Sẵn đã mở thớt em xin hỏi lạc đề một tí: việc mua nhà của em có vẻ phải trường kỳ mai phục (vì ít tiền mà đòi hỏi cao hehe), em mua mục đích chính là để ở nhưng chưa bức xúc lắm vì cũng đang có chỗ ở tạm rồi, bây giờ tìm được nhà vừa ý thì mới mua. Như vậy em ra target cho mình là tìm nhà trong vòng 6 tháng hoặc chậm lụt lắm là 1 năm, vậy em có nên chuyển hết vnd sang vàng không các bác, giữ vnd thì xót ruột mua vàng thì đau tim em thấy mình thật là mâu thuẫn hix...xin các bác cho em lời khuyên

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM

Minh Pham nói:
Em có trường hợp tương tự, người đi nước ngoài trước 75 và cho chủ nhà ( chắc bằng miệng hay giấy tay); có kê khai nhà đất đầy đủ mọi giấy tờ như luật định, cách đây 10 năm có xin giấy phép xây dựng và được cấp phép, nhưng khi nộp thủ tục hoàn công thì quận giữ luôn các giấy tờ không trả lại chỉ trả lời miệng do cấp sai nên không cấp hoàn công cũng như sổ hồng. Em không biết nhà kiểu này không biết chủ hộ qua đời có thừa kế cho con cái không hoặc di chúc làm nhà từ đường được không hay NN sẽ thu hồi.
Chủ sở hữu đi trước 1975 . Cho bằng miệng thì ko ai chấp nhận đâu bác . Còn cho bằng giấy tay thì xảy ra một số tình huống cần xem xét như Thời điểm cho có cận 30/4 hay ko , một số trường hợp những ngày cận 30/4/1975 dù mua bán chính thức vẫn ko được công nhận nhé các bác . Nếu cho ở thời điểm xa hơn và chưa bị kiểm kê quản lý nhà vắng chủ thì có thể xem xét cấp chủ quyền nếu nhà có vi trí và giá trị ko lớn . Vị trí và giá trị ko lớn là một khái niệm nhạy cảm cho từng trường hợp và thời kỳ cụ thể .
Trường hợp bác nêu , người được cho chưa được công nhận hợp thức hoá chủ quyền nên ko thể có chuyện thừa kế . Nếu ko bị quản lý diện nhà vắng chủ thì cũng sẽ bị quản lý diện nhà vô chủ . Người ở có thể làm đơn xin mua theo diện nhà nước quản lý

-

Hạng D
15/11/07
2.539
11.200
113
Việt nam - Sài gòn
os.com

duongxua nói:
Minh Pham nói:
Chủ sở hữu đi trước 1975 . Cho bằng miệng thì ko ai chấp nhận đâu bác . Còn cho bằng giấy tay thì xảy ra một số tình huống cần xem xét như Thời điểm cho có cận 30/4 hay ko , một số trường hợp những ngày cận 30/4/1975 dù mua bán chính thức vẫn ko được công nhận nhé các bác . Nếu cho ở thời điểm xa hơn và chưa bị kiểm kê quản lý nhà vắng chủ thì có thể xem xét cấp chủ quyền nếu nhà có vi trí và giá trị ko lớn . Vị trí và giá trị ko lớn là một khái niệm nhạy cảm cho từng trường hợp và thời kỳ cụ thể .
Trường hợp bác nêu , người được cho chưa được công nhận hợp thức hoá chủ quyền nên ko thể có chuyện thừa kế . Nếu ko bị quản lý diện nhà vắng chủ thì cũng sẽ bị quản lý diện nhà vô chủ . Người ở có thể làm đơn xin mua theo diện nhà nước quản lý

-
Trong trường hợp này nếu gia chủ ở yên ổn và ko trình báo những giấy tờ "lăng nhăng" kia thì khi hợp thức hóa chỉ mất vài dồng tiền còm ....
Nhiều gia chủ kỹ quá mang lên phường quận hỏi thật chi tiết + trình các giấy tờ "tay" kia đương nhiên chính quyền phải xử theo dúng luật là nhà vắng chủ vì dâu có chứng minh gì dược chuyện mua bán ....
Dôi khi kỹ quá cũng "dở' các bác nhỉ ...
@MinhPham : nếu nhà ở Tân bình hoặc Phú nhuận và có giá trị cao thì em có thể giúp "binh" cho Bác ...tệ lắm thì mua theo 61CP cũng duợc mà....

Last edited by a moderator:
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.300
113
www.phindeli.com

Đúng đó, không giấy tờ gì thì tốt hơn là giấy tờ "lăng nhăng" ...

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM

Chính xác đó bác . Ngày trước ( năm 1997 ) , nhà em ở khu 30/4 đường Giải phóng p4 Tân bình . Nhà em tự xây dựng ko phép ( chỉ có cái quyết định cấp đất của Sư đoàn ko quân 370 ) , nhà ông Đại tá gần đó đi làm giấy hợp thức hoá quyền sử dụng đất , xin phép xây dựng đàng hoàng nhưng xây rồi chỉ còn thiếu cái hoàn công vì xây sai phép chút ít . Kết quả khi cấp GCN , hồ sơ em trót lọt và ko phải đóng thuế phạt xây dựng vì qua thời hiệu 2 năm rồi . Còn nhà bác Đại tá đã thuế mà xây dựng đầy đủ má phải dừng lại đợi chuyến sau . Ổng chửi thề quá trời :D:D:D

Status
Không mở trả lời sau này.