NGN confirmed
Tập Lái
26/2/08
39
0
6
45
HCM
RE: Nhìn vạch sơn biết chỗ cấm đỗ, cấm dừng

Trích đoạn: huynqlc

Trích đoạn: vovinam

Đơn giản lắm bác, nếu cấm ngày chẵn sẽ có gạch chéo số 2 la mã (II), cấm ngày lẻ thì gạch chéo 1 la mã (I), chú ý là ngày chứ không phải thứ, ví dụ hôm nay ngày 08/07/2008 (ngày chẵn) còn thứ gì thì kệ nó không quan tâm.
Đa tạ bác, may mà từ trước đến nay em chưa bị xxx hỏi thăm về tội này, từ mai em sẽ phải chú ý thêm cái biển này nữa.

Thế hồi xưa bác lấy bằng không có học mấy cái biển cấm này ah :D
Em là em nghi bác lắm đấy nhé :D:D:D. Em dọt lẹ đây....

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Trích đoạn: haiphus

Trích đoạn: buglover

Chính xác như bác Nguyen nói. Sơn màu vàng. Hình như chỉ mấy quận trung tâm mới có vạch sơn ở lề đường để báo cấm đỗ hay cấm dừng thôi, các quận khác thì chỉ có biển báo. Nhìn chung là phải chú ý cái biển báo là chính.

Các bác cho em hỏi, có được đè lên các vạch 1.16.1, 2, 3 trên hình của bác phantan không?

Trích đoạn: phantan

Trích đoạn: newstory

Nhận biết được ý nghĩa của các vạch sơn là rất quan trọng vì nhiều khi biển báo bị che khuất, hoặc mình sơ ý không nhìn khi vào đầu đường. Em thấy một số đường có vạch trắng liền cách vỉa hè khoảng 20cm là nghĩa gì hả các bác ?

Đó là vạch 1.2: Loại vạch liền nét màu trắng , rộng 20Cm. Vạch xác định mép phần xe chạy trên các trục đường, xe chạy được phép cắt ngang hay đè vạch khi cần thiết.

@haiphus : Nói chung các vạch (hay chữ , ký hiệu) sơn (trắng hoặc vàng) chỉ có tác dụng phân định làn xe , tuyến lưu thông , báo hiệu , v v ... Nói nôm na là : Khi xe CHẠY lưu thông thì áp dụng .=> "xe chạy được phép cắt ngang hay đè vạch khi cần thiết." - (như bác phantan đã nói)

Chỉ có một ngọai lệ quy định : "Cấm dừng, đậu, QUAY đầu xe trên vạch làn sơn dành cho người đi bộ " .(cũng là chạy ... nhưng cấm QUAY thôi , CẮT NGANG qua thì không sao )

@all : bài của bác chủ topic thì nói đến việc DỪNG, ĐẬU xe . Vì vậy ngoài biển báo thì phải quan tâm đến VẠCH SƠN VÀNG thôi các bác àh .

Hạng B1
8/8/07
84
0
0

Nhận biết được ý nghĩa của các vạch sơn là rất quan trọng vì nhiều khi biển báo bị che khuất, hoặc mình sơ ý không nhìn khi vào đầu đường. Em thấy một số đường có vạch trắng liền cách vỉa hè khoảng 20cm là nghĩa gì hả các bác ?

Đó là vạch 1.2: Loại vạch liền nét màu trắng , rộng 20Cm. Vạch xác định mép phần xe chạy trên các trục đường, xe chạy được phép cắt ngang hay đè vạch khi cần thiết.
Cám ơn bác phantan.

Hạng B2
5/1/08
176
1
18
53
Mường nhà
http

Trích đoạn: NGN

Trích đoạn: huynqlc

Trích đoạn: vovinam

Đơn giản lắm bác, nếu cấm ngày chẵn sẽ có gạch chéo số 2 la mã (II), cấm ngày lẻ thì gạch chéo 1 la mã (I), chú ý là ngày chứ không phải thứ, ví dụ hôm nay ngày 08/07/2008 (ngày chẵn) còn thứ gì thì kệ nó không quan tâm.
Đa tạ bác, may mà từ trước đến nay em chưa bị xxx hỏi thăm về tội này, từ mai em sẽ phải chú ý thêm cái biển này nữa.

Thế hồi xưa bác lấy bằng không có học mấy cái biển cấm này ah :D
Em là em nghi bác lắm đấy nhé :D:D:D. Em dọt lẹ đây....
Em học chục năm rùi nên ko nhớ hết mấy cái vụ này bác ạ, mà đúng hùi ấy em chỉ khoái món thực hành thui, lý thuyết cũng hơi bị lười:Dvừa rùi mấy chú xxx tốt bụng nhắc cái vụ vạch sơn nên em mới phải ôn lại[8|]

Hạng C
15/10/03
514
3
18
Thái Nguyên

Trích đoạn: haichien

Trích đoạn: haiphus

Trích đoạn: buglover

Chính xác như bác Nguyen nói. Sơn màu vàng. Hình như chỉ mấy quận trung tâm mới có vạch sơn ở lề đường để báo cấm đỗ hay cấm dừng thôi, các quận khác thì chỉ có biển báo. Nhìn chung là phải chú ý cái biển báo là chính.

Các bác cho em hỏi, có được đè lên các vạch 1.16.1, 2, 3 trên hình của bác phantan không?

@haiphus : Nói chung các vạch (hay chữ , ký hiệu) sơn (trắng hoặc vàng) chỉ có tác dụng phân định làn xe , tuyến lưu thông , báo hiệu , v v ... Nói nôm na là : Khi xe CHẠY lưu thông thì áp dụng .=> "xe chạy được phép cắt ngang hay đè vạch khi cần thiết." - (như bác phantan đã nói)

Chỉ có một ngọai lệ quy định : "Cấm dừng, đậu, QUAY đầu xe trên vạch làn sơn dành cho người đi bộ " .(cũng là chạy ... nhưng cấm QUAY thôi , CẮT NGANG qua thì không sao )

@all : bài của bác chủ topic thì nói đến việc DỪNG, ĐẬU xe . Vì vậy ngoài biển báo thì phải quan tâm đến VẠCH SƠN VÀNG thôi các bác àh .

Vậy khi nào thì được hiểu là cần thiết? Em hỏi nhiều về vạch này vì trên quốc lộ 3 đoạn trên đường rẽ lên QL18 một đoạn mấy hôm vừa rồi xxx toàn đứng ở đó và bắt rất nhiều xe đi chèn lên vạch đảo phân làn. Em đi qua đó thấy các xe đều đi theo vạch đó nhìn rất vô lý vì cả phần giữa đường rộng thì chẳng ai đi mà toàn đi ra 2 bên lề [:-]

Hạng B2
25/9/07
263
3
0

trời ơi sau khó quá
vậy bộ luật giao thông đường bộ còn áp dụng kg?
các bác cho hỏi thăm từ ngã tư An Sương vào sân bay Tân Sơn Nhất có bị cấm đi không? vì ngay mai em phải đi mà hỏi tài xế ở tỉnh thì mỗi bác nói 1 cách nên không biết.

Hạng B2
5/1/08
176
1
18
53
Mường nhà
http

Lái xe ở VN là vô cùng khó rùi bác ạ, đường chật, xe đông, giao thông hỗn hợp, xxx rình chộp từng giờ, lơ mơ là chít. Anh em OS cố gắng thuộc luật để mà cãi xxx thui, kẻo mình ko sai mà vẫn bị nộp phạt thì tội.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Vậy khi nào thì được hiểu là cần thiết Sướng của Luật là chỗ đấy đó bác. Giới hạn không bắt buộc, thích thì bác làm thôi. Khi nào cấm thì không được làm.
Đoạn dừng đổ bị cấm nữa là: Bên trái đường 1 chiều (trừ taxi) :D Và kgoảng đường hẹp hai xe phải đổ cách nhau...Quên rồi:D

Hạng B2
5/1/08
176
1
18
53
Mường nhà
http

Vậy khi nào thì được hiểu là cần thiết Sướng của Luật là chỗ đấy đó bác. Giới hạn không bắt buộc, thích thì bác làm thôi. Khi nào cấm thì không được làm.
Đoạn dừng đổ bị cấm nữa là: Bên trái đường 1 chiều (trừ taxi) :D Và kgoảng đường hẹp hai xe phải đổ cách nhau...Quên rồi:D

Là thế nào bác?

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Bác làm em phải lục tìm (đã bảo là quên mà)
-Song song với xe khác đang dừng đỗ.
- Đường phố hẹp: Phải dừng đỗ xe ở vị trí cách xe đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20m.
Lại nhưng thế nào là đường phố hẹp??:D[8D]