Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
22/12/10
7.692
8.763
113
TNL Solutions
www.tnlsolutions.com
Chào các bác,
Năm 2008 em có mua 1 lô đất dự án 5x20 ở Phong Phú, Bình Chánh (Trục đường Trịnh Quang Nghị), đã đóng 90%, hợp đồng mua bán giữa cá nhân với công ty. Hiện tại, thì công ty chủ đầu tư gọi em lên đóng thuế VAT 10% còn lại và nhận quyết định giao nền. Công ty nói rằng khi nhận quyết định giao nền thì em có thể xây nhà trên vị trí lô đất của em. Còn làm sổ thì phải đợi cho từng khu vực xây nhà xong hết, công ty mới làm sổ.
Vậy theo các bác thì em có nên xây nhà không, vì hiện tại công ty chưa tách thửa, chưa làm sổ đỏ cho từng người mua. Vì nếu xây dựng xong thì em sợ sau này công ty phá sản hay bỏ chạy thì em sẽ vừa mất đất, vừa mất luôn nhà.
Mong các bác tư vấn giúp. Em xin cám ơn.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.488
113
www.phindeli.com
Chủ đầu tư tên gì?
Bác yêu cầu cdt cho xem quyết định giao đất, phê duyệt quy hoạch 1/500, giấy nộp tiền sử dụng đất. Nếu có 3 cái này là yên tâm.

Hạng F
22/12/10
7.692
8.763
113
TNL Solutions
www.tnlsolutions.com
Langtugia1988 nói:
Chắc là Nam-Nam SG phải ko Bác ???

Vâng, đúng rồi bác langtu....em không nhớ nỗi tên công ty là gì nữa.....
Nhưng em nhớ trong HĐ nó có ghi quyết định giao đất, và bản đồ phê duyệt 1/500, như bác tuando tư vấn, còn giấy tiền sử dụng đất thì em không chắc.
Công ty đó cũng có lô đất dự án Phi Long 5 ở Quốc Lộ 50 - Nguyễn Văn Linh, em đến hỏi một số người xây nhà ở khu đất Phi Long 5, họ nói bây giờ cũng chưa có sổ luôn.

Hạng D
15/11/07
2.535
10.865
113
Việt nam - Sài gòn
os.com
Nếu là Nam-Nam SG thì hình như đã đền bù giải phóng đất xong rồi ...nhưng có lẽ dự án của nó là bán NHÀ chứ ko phải bán đất nên phải XÂY XONG mới có sổ .
Bác lên chủ đầu tư hỏi cái giấy phép XD + Quyết định phê duyệt của DA là biết ngay thôi mà .

Hạng F
22/12/10
7.692
8.763
113
TNL Solutions
www.tnlsolutions.com
Vậy nếu họ có giấy phép XD + Quyết định phê duyệt của DA thì em xây nhà trên dự án này thì hoàn toàn yên tâm phải không bác Langtu ?!?! Chỉ có điều sẽ là không có sổ cho đến khi hoàn thiện nhà ?!?!

Last edited by a moderator:
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.488
113
www.phindeli.com
Hoàn thiện nhà xong cũng chưa chắc đã có sổ đâu bác. Nó còn phụ thuộc vào việc CĐT có làm hạ tầng đạt chuẩn hay không, rồi có đúng quy hoạch đã được phê duyệt hay không nữa.
Nói chung là chờ sổ có thể rất ... rất lâu, có những dự án xây nhà xong 10 năm cũng không ra sổ được.

Nhưng nếu cđt có 3 thứ em nêu ở trên thì bác có thể yên tâm là đất và nhà không bị mất.

Status
Không mở trả lời sau này.