Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
13/3/08
82
3
6
Hi các bác
Nhà ông già mình có chiều ngang 7m hiện hữu mái ngói 22 viên đổ ra phía trước & phía sau, giờ làm thêm hiên trước nhà rộng ra 3.5m nữa, hiện nay nhà mình đang lựa chọn 2 phương án về vật liệu của mái hiên mới này như sau:

1/ Phương án A: Làm thêm tam giác giả xây trên ngói cũ cho bớt nặng về ngói và mái hiên = tấm onduline màu xanh cũng đổ về phía trước (tấm onduline là tấm sinh thái gì đó của Pháp)

2/ Phương án B: Làm thêm tam giác giả xây trên ngói cũ cho bớt nặng về ngói và mái hiên = ngói đỏ 22 v/m2 cũng đổ về phía trước

xin nói thêm là sau khi làm phần hiên này rồi thì còn ~ 3.5m sân nữa là tới tường rào, phần cổng +tường rào này dự kiến sẽ làm lại với dạng tường rào kín có chụp ngói 22 trên đầu tường và cổng sắt cũng làm mái che bên trên = mái ngói đỏ 22 luôn
Nhờ các bác KTS góp ý dùm xem sử dụng vật liệu nào trong 2 loại trên thì hợp lý & thẩm mỹ hơn, cám ơn các bác nhé

NSA confirmed
Hạng B2
26/9/12
167
683
93
Flam
Em nghĩ bác nên xem lại tỷ lệ của công trình trước đã !!! gửi bác tham khảo công trình biệt thự vườn ở long an em làm
nhờ các bác KTS góp ý

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.415
113
Theo e, chọn phương án mái ngói và bỏ đi cái mái tam giác giả trên mái kia. Hình thức mà ko có công năng thì dẹp bỏ.
Tiêu chí đánh giá kiến trúc theo 4 trị giá sau:
Thích dụng, Thẩm mỹ, Kinh tế, Bền vững. Tuỳ theo sở thích mà đưa cái nào lên trên cái nào. Bác làm thêm cái tam giác đó e có thấy đẹp hơn gì đâu, hơn nữa mấy cái nhà dạng này thiên về công năng làm sao sử dụng hợp lý và bền là được. Nếu muốn cho nhẹ thì dời mái tam giác vô giữa coi đươc hơn, làm sát mép bên kia sao thoát nước?
Mái ngói hiên làm ra thêm phía ngoài rìa sao phải có cây sắt phía dưới làm gì? Được 3 bửa rỉ sét ngay mà ko có tác dụng gì

Last edited by a moderator:
Hạng B2
16/4/10
106
0
18
HCM
Cái tam giác này gọi là khu đĩ theo từ chuyên môn đấy, nhưng khu này hẻo quá, hihi

Hạng D
20/12/09
1.169
7.861
113
Cả hai PA đều xấu , vấn đề là giải pháp kiến trúc , chứ không phải giải pháp vật liệu như bác TVAT đã góp ý

Tập Lái
17/4/11
7
3
3
Theo em phương án 2 ok nhưng nên bỏ cái mái tam giác nhỏ, làm thêm cái đấy lơ mơ dột chết, mái hàng hiên có thể nâng cho bớt dốc một tí thì nhìn có lẽ hay hơn nhưng nếu lợp ngói phải cảnh giác kẻo dột vì thiếu dốc, nếu lợp onduline bác khít cây đòn tay vô một tí, loại này chịu nhiệt kém, bị nóng dễ oằn. Ngon nhứt là đổ bt lun, treo cái quạt trần phe phẩy ngồi cho mát.

Hạng B1
13/3/08
82
3
6
cám ơn các bác, bản vẽ phối cảnh nhờ thằng em bên nội thất vẽ dùm nên có nhiều điểm chưa hợp lý lắm,vài điểm các bác góp ý:
- vì là nhà cũ có sẵn nên tỉ lệ chưa phù hợp lắm nhưng sửa lại thì phức tạp quá nên em phải để nguyên nhà cũ, chỉ làm thêm mái hiên phía trước thôi
- các tam giác chỉ là làm thêm & làm thẳng lên mái ngói cũ luôn nên kg sợ dột & em dự kiến nếu đặt bên trái sẽ cách con lươn bên trái ~20cm để thoát nước, em sẽ thử đưa cái "tam giác khu đỉ" vào giữa (ý kiến của bác ngoinhaxanh) & lớn hơn xem sao, em sợ bỏ đi thấy nguyên mái ngói lớn đổ xuống nhìn đơn điệu quá
- Em sẽ xem lại các lưu ý của các bác về đòn tay ngoài của mái ngói hay khoảng cách đòn tay của mái onduline, còn mái hiên này kg thể đổ bê tông vì có thể bên quản lý đô thị kg cho phép
Khi nào chỉnh bản vẽ lần nữa, em gửi các bác góp ý nữa, cám ơn các bác nhé

Hạng B2
15/12/06
472
6.715
93
HCM
Mấy ông KTS éo hiểu nhu cầu của chủ ĐT là gì mà cứ phán như thầy bói

Theo e đoán là bác chủ muốn có chổ để ngồi uống trà buổi sang, nhậu buổi chiều về, nhà không bị nắng chiếu trực tiếp vào (hướng đông hoặc tây) nhưng vẫn có chổ để sinh hoạt được và đây là chổ để sinh hoạt chung cho cả nhà…
Theo e chẳng cần làm gì cho mệt, tốn kém, xấu nhà. Chỉ cần làm cái giàn trồng dây bầu, dây bí, mướp hay gấc là vui cả nhà, có cái ăn cho vui, cho bà con, láng giềng…
Nhà có giàn mướp, bầu phía trước nhà, trái treo lủng lẳng… sáng ngồi uống trà, chiều tối có vài người bạn nhâm nhi… ôi ước mơ

Status
Không mở trả lời sau này.