Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Nhờ các bác tư vấn âm thanh

Tập Lái
14/3/06
13
0
1
mình muốn tăng cường chất lựơng âm thanh cuả camry 2.4 mà không thay đầu theo xe.nghe nói có phần gắn thêm làm cho phần out ra 50w cho 01 loa.các bác nào biết chỉ dùm mình chỗ lắp ráp với.Cảm ơn nhiều

Tập Lái
17/5/05
8
0
0
53
www.otosaigon.com
RE: Nhờ các bác tư vấn âm thanh

Theo em thì bác nên làm 1 cái Ampli công suất nhỏ 4 CH x 50w là sẽ cho ra tiếng rõ và hay hơn...

Tập Lái
9/9/05
18
0
0

Theo em để giá thành hợp lý thì bác lên thay đầu đọc khác là okie nhất sẽ hay hơn và tiện cho việc nâng cấp về sau nữa

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN

đúng thế, sau nhiều lần lăn lộn và nhờ các bác OS giúp đỡ thì em mới có chút kinh nghiệm nâng cấp trình tự như sau:
1.Thay head unit (CD hoặc DVD)
2.Thay 4 loa cánh cửa
3.Gắn ampli cho 4 loa
4.Gắn sub điện hoặc sub hơi + ampli phù hợp xe

Hạng B1
21/10/05
98
1
8

Theo em phải lên kế hoạch nâng cấp, dự kiến mức đầu tư, lựa chọn các thành phần định mua phải tương thích với nhau rồi thực hiện trước từng hạng mục cũng được. Vì em thây:
- Nếu Lắp âm ly nhỏ 50Wx4ch (thực tế ở 12V thì chỉ được 30-40 W/ch) thì sau này sẽ khó nâng cho hay được vì loa cánh của loại công suất RMS 50W là hạng thấp cấp nên tiếng chả hay hơn được là bao, loại loa component cao cấp thường có công suất RMS 75W-100W vì vậy amply cung phải tương đương thì tốt nhất.
- Thay CD loại tốt giữ lai các loa cũ thì tiếng chẳng hay hơn là mấy
- Thay CD + Loa cánh của thì chỉ thay được loa công suất nhỏ, thay loa gấu, công suất lớn thì CD cung không kéo được......., tất nhiên là loa vẫn kêu.
- Thay Amply tốt + Loa tốt mà không thay CD thì CD theo xe không có Pre-out phải câu qua đường speaker thì không đảm bảo chất lượng lắm....
- Mà có đủ thứ rồi mà không có SUB tốt thì tiếng vẫn như thiếu cái gì đó.... nghe vẫn như dở hơi
hehhehe.

Thôi thì tùy mức đầu tư mà mua dần, chơi từ từ mới vui, và dừng có mua những cái không tương thích sau này thấy hối hận, nhưng (nếu khó tính) phải chấp nhận là âm thanh chỉ tuyệt hảo khi kế hoạch đầu tư đã hoàn thành mọi công đoạn.

Hạng B2
2/3/06
131
1
0
68
Viện dưỡng lảo Q5

Một chút kinh nghiệm hôm qua, tui mới nâng cấp dàn đầu âm thanh, xe tui chỉ có CD thôi âm thanh nghe cũng rất hay, nhưng ngặt cái không đầu CD không đọc được cái khác, truớc khi tham gia hành trình Caravan tôi bèn đổi qua cái đầu JVC KW- AVX 706 ở Hội Quán OS âm thanh nghe hay hơn cái củ, hơn thế nữa là không kén đĩa chống sóc LÀ SỐ MỘT vì từ Thái Lan về Kampuchia đây là con đường cực kỳ đau khổ - đi đường này cứ như là đg trên mặt trăng ấy vậy mà chẳng nhẩy đỉa tí nào - rất vô tư, máy không nóng dù sài một mạch mấy tiếng .
Sau khi về tui quyết định nâng cấp nữa, gắn thêm SUB điện nghe lại hay hơn , tui làm một chuyến du lịch đi về Năm Căn, mấy giờ liền lái xe có nhạc hay làm mình quên mệt tỉnh ngủ, tới đây là phải chơi thêm . . . bửa nay tôi nâng lên SUB hơi ... . . . hay ứ chịu được, đuợc cái ae mình giúp đở cứ sài thử rồi nâng dần, đầu thỉ ở hội quán, sub thì ở HP ( nhà mình gần HP mà ), nói chung là rất vừa ý, thanks Hải and Phú .
Như tui đã từng nói, mình có ae cứ giao hết và nói khả năng tài chánh ra cho ae chọn hộ, tui nhận thấy ae có kiến thức rất bài bản khoa học, chứ không chỉ là thợ lắp ráp, tui đã từng bị "thuốc" ở Nhật Tảo sợ lắm đừng đi lung tung .

Hạng B2
2/3/06
131
1
0
68
Viện dưỡng lảo Q5

Trích đoạn: milkseven

mình muốn tăng cường chất lựơng âm thanh cuả camry 2.4 mà không thay đầu theo xe.nghe nói có phần gắn thêm làm cho phần out ra 50w cho 01 loa.các bác nào biết chỉ dùm mình chỗ lắp ráp với.Cảm ơn nhiều
Ban đầu tui cũng nghỉ như bác nhất định giử dồ ZIN theo xe, ( tui đi Mer kompreesor ) nhưng không có chọn lựa khác bèn phải tháo hẳn đầu theo xe và sử dụng đầu khác thì mình mới có nhiều option nghe nhìn đuợc . " cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ " . . . tới luôn đi bác tài .. .