Hạng B2
20/9/16
302
240
43
41
Cái này là phải do từ gốc mà ra các bác ạ. Từ nhỏ lúc học mẫu giáo đến đại học, từ thầy cô cho đến bố mẹ ông bà lúc nào cũng nhồi nhét kiến thức, chạy trường chạy lớp, chạy chức hay còn gọi là chạy toàn tập mà lại không nhồi nhét văn hóa giữa người với người, sống có văn hóa văn minh => thành ra ai cũng trình độ 12/12 cả nhưng cư xử với nhau chả khác gì côn đồ lưu manh. Các bác đọc báo thấy đó, hở ra là đâm chém, hở ra là giành giựt. Đến cái văn hóa xếp hàng còn không làm đượcthì nói gì cao siêu, bác cứ tưởng tượng ra cái cảnh cả bầy chó ngồi chờ chủ nó cho ăn, chủ nó quăng ra cục xương là cả đám xông vào giành giựt. Tóm lại, học kiến thức khoa học vừa đủ, học làm người nhiều vào thì mới khá được
Dân Thái Lan họ học làm người chủ yếu là từ trong chùa, theo mình biết thì dân Thái lúc nhỏ ai cũng vào chùa tu tập hết, lớn lên thì hoàn tục, ai không hoàn thì tu luôn. Còn dân mình thì từ nhỏ con nít nó đã bắt chước cái thói giành giựt, chen lấn của bố mẹ nó thì sao mà tiến bộ được

Hạng B2
20/9/16
302
240
43
41
So với Thái có quá khập khiểng không?!So với Kam hay Lào cho dễ hình dung hơn.
Camp với Lào theo mình thấy dân họ theo đạo Phật cũng nhiều nên giáo lý đạo Phật chi phối hành vi của họ nên có lẽ văn minh hơn :D

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng C
9/3/16
530
571
93
So với Thái cũng như so bóng đá thôi. Chúa chết còn chả biết bao giờ VN mới hơn đc nữa là

• Like
1/10/16
772
9.086
93
Thailand một vài cảm nhận
Xe để ngoài đường kể cả ban đêm không sợ mất cắp
Rất ít bóp kèn, ít police
Đón xe ôm thì tới trạm xếp hàng, tới trước đi trước không thách giá, trả giá
Xe máy ban ngày chạy mở đèn
Người dân hiền lành, ít có dũng sỹ đường phố
Haizza, nói chung người ta cách mình xa lắm rồi....
Tôi hỏi đồng chí chứ đất nước mình nhìn tổng quát có bao giờ được ntn chưa?
phải lạc quan lên chứ, đừng nghĩ tới chuyện tham nhũng, thảm hoạ môi trường này nọ nữa.
Đó đó thấy hôn, vì môi trường nên chúng ta đã cho dừng nhà máy điện hạt nhân mà thay vô đó là cái dự án thép to đùng nằm sát bờ biển. Ai ai cũng hân hoan. Tha hồ mà bỏ cá ăn thép. Vui lên vui lên đừng có lú ra đó nữa

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
5/2/15
3.606
6.282
113
55
TP.Hồ Chí Minh
Em có đối tác bên Thái, cũng thường xuyên đi lại hai nước, lời đầu tiên khi đến SG lần đầu cách đây vài năm là : "Tao thấy dân bên mày thời gian gấp quá hả?" Em tròn mắt định thần lại hok biết ổng hỏi về cái gì? "Sao mày lại nói vậy?" "Nếu hok gấp thì cớ sao tao với mày đang đậu đèn đỏ ở đây mà hok thấy ai đậu kế bên để nhìn rõ mặt?" Lúc đó đang đi xe máy đứng đèn đỏ ở ngã 3 Tô Hiến Thành và Sư Vạn Hạnh hướng ra CMT8 lúc gần 21h hơn chút. Trở lại chuyện em sang Thái lần đầu và ông bạn đối tác cầm tài, Chạy vòng vòng trong Bangkok để chuyển hàng, đèn, vạch, bản hiệu các kiểu đi không sai một tẹo nào, và cái phục nhất là tính kiên nhẫn của ổng. Bangkok thường thì kẹt xe vào giờ tầm giữa trưa và khoảng 15h chiều, đã nói kẹt xe thì phải nhích từng tí một, chạy một chút lại nhấp thắng, nhấp nhả, nhấp nhả...nhây khoảng gần 1h mới thoát được để lên cao tốc đi Pattaya. Đêm chuyện kẹt xe và còi xe hỏi ổng, ổng trả lời "Đâu cần bóp kèn chi cho mệt, mình xách xe ra đường được thì người khác cũng vậy, mình kẹt thì người khác cũng kẹt, thôi thì ngồi trong xe mở máy lạnh, nghe vài bản nhạc yêu thích, khi ra cao tốc vi vu thoải mái." Em kể ra đây không phải khoe mẽ gì, nhưng vì trải nghiệm qua bên đó như thế nào nên chia sẻ cho ace diễn đàn biết ah!
Đúng vậy! Người VN ta rất bận: bận đi nhậu, bận đi uống cà phê, bận đi tán dóc, ... còn bận đi làm thì cũng có nhưng chỉ là số lẻ.
Một lần em gặp 1 thằng đi SH mà chạy giữa đường, vượt đèn đỏ sang bên kia thấy nó quẹo vô quán cà phê. Em cũng vô quán sau nhìn thấy nó: mồn phì phéo thuốc lá, tay cầm đện thoại lướt web, ngồi ngả ra ghế hai chân để lên ghế đối diện với dáng vẻ rất thảnh thơi thư giãn.

Hạng D
19/11/15
1.083
3.285
113
Em từng lập thớt về việc sử dụng còi này rồi. Ủng hộ cũng nhiều và bị ném đá cũng không ít.
Rất nhiều ý kiến chống chế không còi thì không chạy được với tình hình giao thông như bên mình. Đây là những thành phần cần phải thay đổi tư duy thì XH mới thay đổi được.
Riêng em đi xe cả 2b và 4b cả trong nội thành hay đi tỉnh xa hầu như không bấm còi. Có nhiều bác mua xe về thấy còi nhỏ là đòi thay, em chả quan tâm lắm, có cũng được không cũng chả sao.

• Like
Reactions: xiwen and nttanmam
vkc confirmed
Hạng D
24/9/12
1.846
1.939
113
VN xưa cũng thế, thậm chí còn tốt hơn Thái nhiều...Và lúc đó SG được gọi là Hòn Ngọc Viễn Đông, là Paris Phương Đông.

... Tp. HCM, nay đã tiến tới là xứ THIÊN ĐƯỜNG rồi... du nhập văn hóa rừng rú nên nó mới thế...

Hạng B2
8/7/12
198
436
63
Em chỉ phục nhất là văn hóa bóp còi của bên họ.
có 1 lần em đi bộ mà không sát lề đường lắm, có một xe kut kit muốn qua mặt em bèn chạy sát tới vỗ vào vai em để xin đường, gặp trường hợp này em hoàn toàn bất ngờ với cách cư xử của họ.
- người lái xe kut kit cũng là 1 thành phần lao động giống xe 3 bánh bên mình, nhưng họ cử xử rất văn minh.
riêng bên mình một số thành phần ngồi xe rất sang nhưng cư xử thua rất xa so với trường hợp này
- em đi du lịch bên đó cũng 1 tuần mà hầu như hoàn toàn không nghe tiếng còi xe, cho dù họ kẹt xe kinh khủng hơn bên mình nhiều.

• Like
Hạng C
9/3/16
530
571
93
Em chỉ phục nhất là văn hóa bóp còi của bên họ.
có 1 lần em đi bộ mà không sát lề đường lắm, có một xe kut kit muốn qua mặt em bèn chạy sát tới vỗ vào vai em để xin đường, gặp trường hợp này em hoàn toàn bất ngờ với cách cư xử của họ.
- người lái xe kut kit cũng là 1 thành phần lao động giống xe 3 bánh bên mình, nhưng họ cử xử rất văn minh.
riêng bên mình một số thành phần ngồi xe rất sang nhưng cư xử thua rất xa so với trường hợp này
- em đi du lịch bên đó cũng 1 tuần mà hầu như hoàn toàn không nghe tiếng còi xe, cho dù họ kẹt xe kinh khủng hơn bên mình nhiều.
Văn hóa cả dân tộc và được dạy từ nhỏ. Như dân Nhật thì đến ăn xin nó cũng lịch sự