Hạng B2
23/7/12
204
237
43
48
Nói thì bảo biện hộ, nhưng thiếu kèn thì làm sao đi.
Các bác bắc kỳ ( phân biệt vùng miền), vào đây vẫn giữ thói quen đường ta ta đi, xm cứ giữa đường mà rề rề, không kèn không dc !
Mấy em ve chai (chủ yếu dân quê mb, mtrung), chân đạp xe mà mắt nhìn đi đâu, cứ giữa đường ngược chiều mà tít, không kèn không xong!
Em hạn chế lắm, nhưng cũng cứ phải tin tin thôi :p.

Hạng B2
1/2/08
416
975
93
GV, Tp.HCM
Em hoàn toàn đồng ý với bác, chỉ có điều theo e thì cái văn hoá xếp hàng nó cực kỳ quan trọng, em nghĩ nó là cao siêu đấy, nếu có đc nó thì những việc khác sẽ tốt lên rất nhiều.
Thằng bạn e vk bên xứ giãy chết về kể, nó đưa con bé lớp một đi học, thấy đám trẻ cùng vào lớp, đứa đi đầu biết giữ cái cửa cho mấy đứa sau vào, ở xứ tđ thì coi chừng u đầu nha.
Cái này là phải do từ gốc mà ra các bác ạ. Từ nhỏ lúc học mẫu giáo đến đại học, từ thầy cô cho đến bố mẹ ông bà lúc nào cũng nhồi nhét kiến thức, chạy trường chạy lớp, chạy chức hay còn gọi là chạy toàn tập mà lại không nhồi nhét văn hóa giữa người với người, sống có văn hóa văn minh => thành ra ai cũng trình độ 12/12 cả nhưng cư xử với nhau chả khác gì côn đồ lưu manh. Các bác đọc báo thấy đó, hở ra là đâm chém, hở ra là giành giựt. Đến cái văn hóa xếp hàng còn không làm đượcthì nói gì cao siêu, bác cứ tưởng tượng ra cái cảnh cả bầy chó ngồi chờ chủ nó cho ăn, chủ nó quăng ra cục xương là cả đám xông vào giành giựt. Tóm lại, học kiến thức khoa học vừa đủ, học làm người nhiều vào thì mới khá được
Dân Thái Lan họ học làm người chủ yếu là từ trong chùa, theo mình biết thì dân Thái lúc nhỏ ai cũng vào chùa tu tập hết, lớn lên thì hoàn tục, ai không hoàn thì tu luôn. Còn dân mình thì từ nhỏ con nít nó đã bắt chước cái thói giành giựt, chen lấn của bố mẹ nó thì sao mà tiến bộ được

Hạng D
17/8/09
3.338
30.520
113
TP.Thủ Dầu Một-Bình Dương
Bên ấy , phương tiện cũng thuộc dạng ko kém gì Việt Nam, nhưng họ lại có nét giao thông rất hay. VD; bữa em ló ngó sang đường( băng ngang đường ở land vạch kẻ, như Tây balo) họ từ tốn chạy chậm lại để mình qua đường. Chứ ko phải như Việt Nam mình, đâm phát chết ngay.:3dcuoi:.
giao thông thì tốt, nhưng em thấy vẫn có trường hợp hối lộ cho CSGT, xe của tour đang chạy vẫn bị thổi vào, và cho 100 bart là đi.

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng B2
9/4/15
445
524
93
36
Dân mình có dc như dân họ đâu mà mong dc như họ. Ngay cả trong otosg đây này, nhiều anh lên đây chém thì hay. Ra đường vẫn chạy sai, vẫn giành giật. Ps: chả có cái xứ nào dạy chạy xe ra dg k dc bóp kèn cả. Do văn hoá từng nước. Còn đạo đức, cách cư xử thì anh nào nói Việt Nam! K dạy thì xin mời đọc lại sách đạo đức và giáo dục công dân

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng B2
13/2/15
192
82
28
44
Đừng so sánh nữa, đừng nói nữa ... xã hội thay đổi từ các anh ở đây... hãy giảm thôi chứ khôg dám nói là không.

Hạng B2
13/10/16
116
35
28
43
Taxi Bangkok thua SG nhiều.....taxi không chạy đồng hồ,nói thách gấp 2,3 lần.Đi taxi ở Bangkok nản toàn tập....

Hạng D
16/8/09
3.153
2.961
113
Taxi Bangkok thua SG nhiều.....taxi không chạy đồng hồ,nói thách gấp 2,3 lần.Đi taxi ở Bangkok nản toàn tập....
Đó là sự trải nghiệm..nên trải nghiệm thêm Uber vs Grab để so sánh.