kq confirmed
Hạng C
9/9/05
505
4.494
93
Bởi trong thiết kế ô tô, cụm đèn chiếu sáng ở bên lái có góc chiếu khác so với bên phụ để không làm chói mắt người đi chiều ngược lại. Nếu giữ nguyên đèn tay lái nghịch ở thị trường Thái về Việt Nam, chắc chắn khi đo, dải chiếu sáng của đèn ở bên lái sẽ không đạt.

Bởi ở các thị trường tay lái nghịch (ngược hướng với giao thông ở Việt Nam), vị trí người lái xe sẽ ngồi phía bên phải và đi về phía bên trái. Dù bề ngoài đèn pha tay lái nghịch và tay lái thuận (dùng cho thị trường Việt Nam) giống hệt nhau nhưng hướng sáng sẽ làm ngược lại, mạnh về bên trái, yếu và ngắn ở phía bên phải.

Điều này, còn tiềm ẩn nguy hiểm mất an toàn giao thông khi bật đèn lưu thông buổi tối, vì giảm quan sát phía người lái trong khi lại gây chói mắt xe ngược chiều.
Đó cũng là lý do khiến ô tô của bạn đọc Báo Giao thông bị trượt hạng mục kiểm tra về đèn.

Hình như một bước trong quy trình đăng kiểm là kiểm coi đèn xe có chỉnh lên cao, xuống thấp được hay không ? Có lần vừa độ đèn xong, đi xa đường tối tỉ sướng luôn, mang xe đi đăng kiểm mấy anh xách tua vít ra chọt vô đèn mình chỉnh coi nó có cao lên được hông, chỉnh xong mấy anh để im vậy luôn không thèm vặn trả lại, bữa đó vừa ra khỏi trạm thì gặp bạn rủ đi uống cà phê tới tối mới về, sao thấy xe mình đèn toàn chỉa vào mặt người ta không, lên xưởng cự nự xếp, xếp không thèm xác minh lôi thợ ra chửi, thợ đi vòng ra phía trước dòm cái tem rồi bảo ảnh mới đi đăng kiểm về nè, tụi nó nói mình mới để ý.

Chỉnh được thì làm mẹ nó cho người ta luôn đi, đạt chuẩn với chả không đạt

Hạng D
15/11/13
3.927
4.803
113
Xe mấy bác lấy thước đo kiểu này thì mắc gì mấy chùm sáng các bác không chịu căng màn đo? Không chịu đo rồi còn đòi giấy hợp quy này nọ kia.

Sao lớn hết rồi mà để bị dắt mũi nhiều vậy ta. Hình này bên Campuchia đời 8 hoánh rồi mà mỗi lần đăng kiểm có gì là lôi lên chửi.

Hạng B2
22/6/13
113
51
30
Vậy ai duyệt đăng kiểm ban đầu để cho nhập hàng này về bán vậy

Hạng B2
2/8/23
143
180
43
44
Khả năng là xe nhập tam sao thất bản hoặc đã bị thay phụ tùng ko đúng, chứ xe nhập chính ngạch ko thể có chuyện này đc bác, nếu đèn nghịch thì tay lái cũng phải loại nghịch nên ko thể lưu hành ở mình đc. Nếu xe lý lịch rõ ràng thì chủ xe đã đi bắt đền chỗ bán xe rồi. Còn việc 5 xị là chuyện khác.
Người trong cuộc mới hiểu đc.Giống xe mình mua cũng từ hãng ko thay độ chế bất cứ gì hết đk lần đầu tiên xe đi chưa tới 15k lên đk nó cũng kêu ánh sáng hơi yếu nhưng cho qua.Thôi cười trừ lúc đó vẫn còn bỏ 1 xị zui vẻ

• Like
Reactions: no_need_1
Hạng C
15/1/22
833
1.215
93
48
Sao lớn hết rồi mà để bị dắt mũi nhiều vậy ta. Hình này bên Campuchia đời 8 hoánh rồi mà mỗi lần đăng kiểm có gì là lôi lên chửi.
Có bằng chứng ko á bạn?