Hạng B2
16/5/14
168
128
43
TPHCM
Ôtô cần nhập làn xe máy trước khi rẽ phải?

Trước khi rẽ phải, ôtô cần chuyển vào làn của xe máy trước 100 m hay có thể đi thẳng tới ngã tư rồi mới rẽ? (Nguyễn Thuận).
Tôi có thắc mắc không biết hỏi ai về luật giao thông đường bộ dành cho ôtô như sau: ôtô lưu thông trên đường 2 chiều, có dải phân cách giữa, mỗi bên phân cách chỉ có 2 làn đường (một cho ôtô và một cho xe máy), khi đến ngã tư, ôtô rẽ phải có bắt buộc phải chuyển qua làn xe máy trước điểm giao nhau 100 m không? Hay là rẽ tại điểm giao nhau?
Tôi đã từng bị CSGT nhắc nhở phải chuyển vào làn của xe máy trước 100 m mới được phép rẽ phải. Mặc dù lúc đó là giờ cao điểm 5 giờ chiều xe máy rất đông, nếu chuyển vào làn trong xe máy thì lại sợ gây ùn tắc giao thông. Rất bối rối. Nhờ mọi người giải thích giúp trường hợp này.
Xin cảm ơn!

http://vnexpress.net/tin-tuc/oto-xe...hap-lan-xe-may-truoc-khi-re-phai-3111382.html

• Like
Reactions: huan_fashion
sjw
Chi Hội Phó FFC
4/8/10
2.802
604
113
Em không biết đường bác đi như thế nào nhưng cứ theo nguyên tắc sau:
1. Bảng báo chỉ có hiệu lực từ sau bảng: nên bác phải chuyển vào làn trong theo biển báo sau khi qua bảng
2. Em chưa biết quy định nào nói về 100m: Bác cứ tùy chuyển vào làn theo biển báo, không cán vạch liền và bảo đảm an toàn.
3. Nếu ngã tư chỉ có 2 làn và không có biển báo phân làn thì bác cứ đi trên làn xe bên trái mà rẽ ở ngã tư, không lấn làn gắn máy

Hạng D
20/5/13
1.162
2.852
113
www.flickr.com
Em cũng ko biết giải thích như thế nào cho đúng luật.
Tuy nhiên, khi em rẽ phải em đều xi nhan phải cách giao lộ khá xa và cho xe chuyển dần vào nửa làn xe máy - nửa làn ô tô, canh sao cho xe ô tô có thể vượt trái lên mà bên làn xe máy vẫn đảm bảo lưu thông. Đến giao lộ có đèn đỏ thì canh xe vẫn nằm nửa này nửa nọ, còn nếu xanh thì ngon rồi, cẩn thận ôm từ từ và xe máy họ cũng đã biết từ xa nên đa số sẽ nhường đường :)

Hạng C
19/11/09
994
799
93
Tuy nhiên, khi em rẽ phải em đều xi nhan phải cách giao lộ khá xa và cho xe chuyển dần vào nửa làn xe máy - nửa làn ô tô, canh sao cho xe ô tô có thể vượt trái lên mà bên làn xe máy vẫn đảm bảo lưu thông. Đến giao lộ có đèn đỏ thì canh xe vẫn nằm nửa này nửa nọ, còn nếu xanh thì ngon rồi, cẩn thận ôm từ từ và xe máy họ cũng đã biết từ xa nên đa số sẽ nhường đường :)
Nếu bác chuyển làn như vậy thì suốt đoạn dài bác chạy xe bác chạy 2 lane... em thấy không ổn mặc dù xe bác có xinhan phải mấy XXX không làm khó nhưng như vậy khi dính đèn đỏ thế nào cũng bị hỏi. Cứ theo biển 411 mà chạy và phạm vi tác dụng là sau biển. Chẳng hạn như ngã tư phan văn trị - nguyễn oanh gò vấp, hướng từ phan văn trị quẹo phải vô nguyễn oanh có mũi tên dưới đường, em muốn quẹo phải là xi nhan tấp sát lề phải luôn, gặp đèn đỏ thì chờ và cũng gặp XXX hoài mà không thấy ngoắt vào

Hạng D
20/5/13
1.162
2.852
113
www.flickr.com
Nếu bác chuyển làn như vậy thì suốt đoạn dài bác chạy xe bác chạy 2 lane... em thấy không ổn mặc dù xe bác có xinhan phải mấy XXX không làm khó nhưng như vậy khi dính đèn đỏ thế nào cũng bị hỏi. Cứ theo biển 411 mà chạy và phạm vi tác dụng là sau biển. Chẳng hạn như ngã tư phan văn trị - nguyễn oanh gò vấp, hướng từ phan văn trị quẹo phải vô nguyễn oanh có mũi tên dưới đường, em muốn quẹo phải là xi nhan tấp sát lề phải luôn, gặp đèn đỏ thì chờ và cũng gặp XXX hoài mà không thấy ngoắt vào

Nếu mà có biển hướng dẫn hướng đi/mũi tên vẽ dưới đường thì dễ chịu hơn nhiều bác ạ, còn trường hợp chỉ có 2 làn cho xe máy và ô tô thôi thì mới khó hiểu :(

Hạng D
7/1/14
1.001
5.977
113
Tôi đã từng bị CSGT nhắc nhở phải chuyển vào làn của xe máy trước 100 m mới được phép rẽ phải.
Tào lao không có điều luật nào quy định trước khi rẽ phải, phải chuyển vào làn xe máy trước 100m mới được rẽ, trên đường ko có thước đo khoảng cách 100m, mà chuyển làn theo biển báo 411 ( hiệu lực của biển 411 là từ nơi đặt biển cho đến giao lộ)

Hạng B2
18/7/13
139
158
43
em bị rồi Bạch đằng rẻ phải vào Đinh bộ lĩnh, oto buộc phải ép vào làn xe máy, mất 2 ổ bánh mì cho tội thiếu quan sát

• Like
Reactions: Ar Tran
bc1 confirmed
Hạng B2
15/1/13
499
473
63
Đừng có chàng hảng như vậy bác ơi, nếu có bảng 411+mũi tên kẽ dưới thì theo đó mà đi, nếu không có thì cứ giữ làn mình qua vạch đèn rồi rẽ.