Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Hiện tại, do chưa có sửa đổi gì về luật, nhất là sau vụ của bác Tòn chưa ngã ngũ, để ko bị xxx vịn, bác chủ cần chú ý các điểm sau:
1. Sau giao lộ phía dưới có biển phân làn theo PT 412 ko? Nếu có, Bác phải đi đúng làn theo biển 412 này. Nếu ko có biển 412, bác phải đi làn bên trái ngoài cùng.
2. Gần đến giao lộ dự định rẽ phải, bác chú ý xem có biển 411 và vạch mũi tên chỉ hướng đi dưới mặt đường. Nếu có, bác chuyển làn theo đúng biển và vạch (chú ý chuyển làn sau biển) và rẽ phải. Nếu ko có biển 411, vạch mũi tên chỉ hướng đi, bác vẫn phải đi trên làn trái ngoài cùng hoặc làn theo biển 412, qua vạch dành cho người đi bộ bác mới đc rẽ phải.

Hạng D
7/4/11
1.958
2.024
113
biển 411 thì bắt buộc
412 thì quẹo thế là dể ăn đòn,ko bị sai làn thì bị cản trở lưu thông
còn ko có biển thì bác chạy đâu chạy muốn ra giao lộ quẹo cũng dc, muốn tấp phải cũng được,nhưng trc mắt phải thuộc luật và cứng
em nghe bác nói 1 làn oto 1 làn xe máy thì em nghỉ bác nên trao dồi thêm tí luật GTDB nhé

Hạng C
25/3/11
516
801
93
Ngày nào em cũng rẽ phải Bà Huyện Thanh Quan vào Nguyễn Thị Minh Khai, ngay ngã 3 có 411, em tấp vào làn trong đi, dừng đèn nếu đỏ, đi thẳng nếu xanh qua ngã tư CMT8. Nhiều khi các bác xe hơi đang xếp hàng dài bên làn sát con lươn nhìn em với ánh mắt khó hiểu, còn xe máy thì có lúc bấm còi inh ỏi. Buồn thiệt.

N7
Hạng D
27/10/13
1.723
652
113
44
USA
nếu có biển 411 bắt buộc các xe rẽ phải phải đi lane trong thì mới vô lane trong, không thì cứ đi lane ngòai rồi rẽ phải

Hạng B2
21/7/14
199
477
63
34
Tp.HCM
Phân làn theo 411 thì không phải bàn. Phân làn theo 412 thì cứ giữ làn trái ra tới giao lộ (vượt qua vạch người đi bộ) rồi rẽ. Không có biển báo thì tùy tình hình mà đi, làn trong đông xe máy quá (giờ cao điểm) thì chui vô làm gì? Đi làn ngoài ra tới giao lộ rồi rẽ. Còn lúc thấp điểm thì xe cơ giới chạy đâu chạy (rẽ ở giao lộ hay tấp vào làn trong rồi rẽ). Mà em nhắn gửi bác chủ là không có "làn xe máy" nha bác, người ta đang kiện tụng ầm ầm vì cái ý tưởng điên khùng này đó.

• Like
Reactions: sjw
Hạng C
25/3/11
516
801
93
Ngày nào em cũng đi giao lộ Phan Đăng Lưu rẽ phải vào Hoàng Hoa Thám Q. Bình Thạnh và vẫn tấp vào làn xe máy trước ngã tư để cho các Phương tiện lưu thông được thông thoáng. Còn em đã chuẩn bị sẵn sàng để trao đổi lại với mấy A CSGT nếu có dừng xe em.
1. Về lý: Ko có biển báo, mũi tên dưới đường nên em có thể đi làn nào cũng được. Còn cái câu mà xxx hay lôi ra doạ tốc độ thấp tốc độ cao là ko có cơ sở vì rõ ràng trong luật Điều 13 là: Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.
2. Về tình: Em khẳng định em đi như thế sẽ làm cho các phương tiện thoát ra khỏi giao lộ nhanh hơn, góp phần làm cho giao thông thông thoáng hơn.
Nếu em đã trao đổi thẳng thắn như vậy mà các A CSGT vẫn ko chịu nghe thì em sẽ ko tranh cãi mà nhẹ nhàng nói các A cứ lập dùm biên bản, ghi rõ địa điểm vi phạm. Em sẽ khiếu nại sau.
Mặc dù em fone 1 cú là đi liền.

Hạng B2
21/7/14
199
477
63
34
Tp.HCM
Ngày nào em cũng đi giao lộ Phan Đăng Lưu rẽ phải vào Hoàng Hoa Thám Q. Bình Thạnh và vẫn tấp vào làn xe máy trước ngã tư để cho các Phương tiện lưu thông được thông thoáng. Còn em đã chuẩn bị sẵn sàng để trao đổi lại với mấy A CSGT nếu có dừng xe em.
1. Về lý: Ko có biển báo, mũi tên dưới đường nên em có thể đi làn nào cũng được. Còn cái câu mà xxx hay lôi ra doạ tốc độ thấp tốc độ cao là ko có cơ sở vì rõ ràng trong luật Điều 13 là: Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.
2. Về tình: Em khẳng định em đi như thế sẽ làm cho các phương tiện thoát ra khỏi giao lộ nhanh hơn, góp phần làm cho giao thông thông thoáng hơn.
Nếu em đã trao đổi thẳng thắn như vậy mà các A CSGT vẫn ko chịu nghe thì em sẽ ko tranh cãi mà nhẹ nhàng nói các A cứ lập dùm biên bản, ghi rõ địa điểm vi phạm. Em sẽ khiếu nại sau.
Mặc dù em fone 1 cú là đi liền.
xe 2 bánh đông như kiến bác vào lane kiểu gì?

• Like
Reactions: TaiDuc755
Hạng C
16/2/11
993
700
93
Trường Hợp 1: ( Giao lộ nhiều làn, có biển 412 trước 411 )

Nếu Có 412 như trên trước 411 thì muốn rẽ phải, phải đi qua 411 mới được đi vào làn trong cùng bên phải rồi rẽ.Nếu tấp vào làn phải trước 411 thì sẽ bị bắt liền.( Đi như trong hình là không đúng)

Trường hợp 2: ( Giao lộ 2 làn chỉ có biển 412)

- Nếu chỉ có biển 412 như trên thì phải đi thẳng qua vạch giành cho người đi bộ, mới được rẽ phải. Đi như trong hình là không đúng.

Trường hợp khác:

Chỉ có biển 411 thì nhập vào làn ngoài cùng bên phải trước đó rồi mới rẽ. Nếu không có 411 thì theo vạch kẻ đường, nếu không có gì thì đi thế nào cũng đc.