Tư Vấn Chia Sẻ Phanh xe Matiz SE

Hạng B2
29/9/05
262
10
18
Nhờ các Bác giúp cho. Xe em Matiz SE đã thay má phanh loại tốt của Toyota Hải Phòng + bảo dưỡng toàn bộ hệ thống phanh + dầu phanh. Vậy mà khi phanh vẫn thấy sợ sợ. Xe cứ trôi chứ không ăn ngay như xe của các bạn em (thậm chí cả Nissan đời 84 chuyển đổi tay lái). Tại sao vậy các Bác? Có cách nào chỉ giúp em với.

RE: Phanh xe Matiz SE

theo em nếu bác tin tưởng là má phanh và hệ thống phanh xe bác đã được bảo dưỡng chuẩn thì tiếp theo bác nên kiểm tra bộ lốp xe bác...

Mà bác cho em hỏi phát là xe bác sau khi làm lại phanh như mô tả thì bác đã thực hiện động tác nhồi phanh chưa ạ? Nếu chưa hoặc chưa triệt để thì sẽ có hiện tượng đạp lút sàn mà vưỡn không ăn...nếu vậy bác thử kếu hết thắng tay, đạp nhồi phanh chân mấy chục phát thật sau sau đó nhả thắng tay và kiểm tra phanh chân xe có đỡ không nhé bác...

Hạng B2
29/9/05
262
10
18

Cám ơn Bác nhiều, em thử ngay đây.

Hạng B2
29/9/05
262
10
18

Mà cho em hỏi ngu 1 chút. Sao lốp lại liên quan đến phanh. Lốp xe em tốt mà.

Hạng B2
23/2/06
295
2
36
Hà nội

Bác bị trwớc hay sau khi bảo dưỡng? Hiện tại khi bác đạp phanh có thấy nặng không? Nếu nặng thì có thể hệ thống phanh của bác mất trợ lực chân không rồi.

Hạng B2
9/9/06
377
10
18
48
Hà nội

Trước đây em cũng đi xe matiz một thời gian và cũng bị tình trạng như bác, sau đó em cũng thay dầu phanh, má phanh và kiểm tra lại cả tổng phanh nhưng cũng không ăn thua vì Matiz bản thân nó nhẹ và theo em đó là nguyên nhân chính, dòng Matiz nhập khẩu có ABS em thấy phanh khác hẳn luôn. Đổi xe có ABS mới nhận thấy hết tác dụng của ABS. Nếu bác có điều kiện thì đổi xe khác đi, còn chưa có điều kiện thì đành phải đi từ từ thôi. Sau khi hiểu nguyên nhân em chỉ dám đi tối đa 80km/h và phanh thì nháy mất phát cho chắc ăn chứ không dám tỳ chân vào chân phanh như trước

Hạng B2
29/9/05
262
10
18

Em "nhồi" rồi, vẫn nhẹ và "sướng" chân lắm nhưng phanh vẫn vậy thôi. Trước đây nó cũng vậy nhưng không biết, khi em lái xe bạn em mới phát hiện ra phanh xe mình... Chắc là Matiz nó vậy rồi.

Hạng B2
18/3/05
411
0
16
Ha Noi

Ối giồi ôi ! loại nói đến cái phanh Matis mới nhớ đến 2 tháng trước iewm cũng tí chết với phanh con Matis ghẻ của iem .hôm đó em đi Sơn Tây có việc . Chạy đến đoạn gần thị xã thì xe Fiat phí trước phanh lại, tránh xe tải đi ngược chiều . em đạp phanh một phát kịch sàn nhưng chỉ thấy nhẹ bỗng mà cái xe điên cứ lao vun vút vào đít xe Fiat nhanh khung khiếp . Chẳng biết có phải do may mắn không nhưng em đánh đại tay lái săng mép đường bên phải vì lúc đó đầu xe em đã quá gần đít xe phí trước . xe trước cũng đánh tay lái sang phải vì đang phải tránh xe tải . Vậy là em lao sát sườn xe trước với tốc đọ khoảng 70km/h trong khi đó mép phải đường là một bờ ruộng cao chênh vênh. May mắn thay chạy được một đoạn thì xe dừng lại được . Mọi người đi đường đều dừng lại nhìn con xe điên của em và em cũng kéo phanh tay, xuống xe nhưng phanh tay không còn tác dụng nữa .
Em chưa hiểu là tại sao nó bị mất phanh như vậy thì các Bác tài đi đường chạy xuống chửi em ầm ĩ , sau đó các Bác ấy hướng dẫn em kiểm tra 4 lốp xem có dầu không ? em làm theo như một cái máy nhưng em chỉ thấy nước của điều hòa chứ không có dầu .
Lên xe đạp mấy phát nữa thì vẫn thấy tương tự . thử bắt trước mấy Bác xe tải đạp nhồi mấy cái thì thấy nó phanh được . vậy là em hú hồn lên xe chạy chậm để tìm một Gara nào đó nhưng từ lúc đó phanh xe lại sử dụng bình thường . Các Bác khám bệnh cho con Matis ghẻ của iem phát ! hjic hic

Hạng B2
26/10/05
497
0
16
53
www.otosaigon.com

Đổi xe có ABS mới nhận thấy hết tác dụng của ABS.
Em nghĩ cái này là do tâm lý của bác thôi chứ cảm nhận thế nào được!?
Em chưa hiểu là tại sao nó bị mất phanh như vậy
Có lẽ lâu ngày bác không vệ sinh heo thắng nên nó dơ. Khi chạy ra không thụt lại được đấy thôi. (không phải thì bác sỹ cũng đừng mắng em nhé)