Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
2/2/12
1.080
1.472
113
Mars
Chào các bác,
Trước nhà em có 1 cái mộ cụ tổ, cách nhà xe khoảng 4.5m, tức là khi mở cửa nhà xe ra thấy ngay cái mộ. Chân đạp ra ngoài đường. Như vậy theo phong thủy thì tốt hay ko tốt ạ? Nếu ko tốt thì khắc chế thế nào vì di dời là điều ko thể (gia đình ko đồng ý)

Hạng D
20/12/09
1.169
7.861
113
vsp74 nói:
Em rất cám ơn bác @tonjohn đã tư vấn cho em. Năm nay nếu có được tuổi xây thì em cũng chịu vì hết kinh phí rồi bác à :).
Bác cho em làm phiền tí xíu nữa là nhờ bác coi hộ bọn em năm nào xây nhà thì OK không bác? Vì em cũng cần biết thời gian có thể xây được để lên kế hoạch trước ấy mà.
Cám ơn bác nhiều.
Sang năm 2013 xây được bác

Hạng C
1/4/06
863
95
43
Em cám ơn bác @Tonjohn nhiều đã tư vấn nhiệt tình, khi nào ở hoang đảo về sẽ xin diện kiến bác tâm sự về nhà cửa. Số phone của em 0983858389 - Tuấn.
Còn nếu không phiền bác có thể cho em xin số phone của bác không ạ?

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
vsp74 nói:
Em cám ơn bác @Tonjohn nhiều đã tư vấn nhiệt tình, khi nào ở hoang đảo về sẽ xin diện kiến bác tâm sự về nhà cửa. Số phone của em 0983858389 - Tuấn.
Còn nếu không phiền bác có thể cho em xin số phone của bác không ạ?
Vậy thì bác càng phải ra cà phê AQ (Q10) càng sớm càng tốt :D

Hạng B2
20/8/11
137
46
28
Re:phong thuỷ nhà ở: Nhà cao thấp phải như nhau

<h1></h1> Mấy nhà xây cùng dãy phải cùng trên một đường thẳng, gọi là xống hay long (rồng).Nếu nhà nào nhô ra phía trước gọi là “cô nhạn xuất đầu” (chim nhạn ló đầu ra) gia chủ chịu cảnh cô quả (chết chồng hay chết vợ). [/b]

Nếu thụt vào trong gọi là “thác nha” (răng khểnh), gia đình lục đục.

Nếu cao thấp không đều, là khí cao đè khí thấp, nhà bên trái có thể cao hơn nhà bên phải, phòng ốc cũng nằm trong trong thế trang trí này.

Nhưng phòng bên phải không nên cao hơn phòng bên trái, phòng phụ phải nhỏ hơn phòng chính, và phòng phụ không được cao hơn v.v…

Đây là thế nhằm phá bỏ cách trò khinh thầy, tớ khinh chủ, là thế Tả thanh long Hữu bạch hổ (bên trái rồng xanh cao vạn trượng chẳng cho bên phải hổ ngóc đầu).

Khi bước vào nhà mọi người thấy sáng sủa, thoải mái thì tốt, nếu bị các nhà phía trước che chắn mất ánh sáng, cần đặt nhiều lỗ thông gió.

Trong nhà lập “giếng trời” nhưng vừa đúng thước Lỗ Ban để lấy thêm gió và ánh sáng, nhà hướng Tây Nam làm giếng trời không tốt.

Hạng C
6/4/11
967
33
28
20
@ bác Ton john cho e hỏi 1 vấn đề về cửa phong ngủ khi mở vào thì chém vào góc giường thì có vấn đề gì nghiêm trọng ko bac? Phòng ngủ này để cho ông bà ngủ.
Ngoài ra, ngày mai e động thổ roài, năm nay em 39 tuổi nên xây chưa đươc trong năm nay và e đã mượn ngươi khác đứng ra cúng động thổ giúp e. Dự kiến nhà xong vào cuối năm nay, và đầu năm sau e sẽ nhập trạch.
Bác xem e xử lý vậy có ổn ko? Nếu có vấn đề gì bác tư vấn giúp em ạ. Cám ơn bác nhiều.

Hạng D
20/12/09
1.169
7.861
113
knguyenvo nói:
@ bác Ton john cho e hỏi 1 vấn đề về cửa phong ngủ khi mở vào thì chém vào góc giường thì có vấn đề gì nghiêm trọng ko bac? Phòng ngủ này để cho ông bà ngủ.
Ngoài ra, ngày mai e động thổ roài, năm nay em 39 tuổi nên xây chưa đươc trong năm nay và e đã mượn ngươi khác đứng ra cúng động thổ giúp e. Dự kiến nhà xong vào cuối năm nay, và đầu năm sau e sẽ nhập trạch.
Bác xem e xử lý vậy có ổn ko? Nếu có vấn đề gì bác tư vấn giúp em ạ. Cám ơn bác nhiều.
- Câu hỏi đầu chưa rõ ý bác lắm . Giường ngủ thì không được đối diện cửa gây bất an trong lúc ngủ. Đôi khi vì diện tích nhà hạn chế cửa có thể nằm bên hông giường thì cũng tạm chấp nhận được
- Khi đã mượn người khác đứng ra cúng động thổ thì đương nhiên thần linh thổ địa coi như nhà là của người ấy , trước và sau khi làm nhà bác phải làm thủ tục để đứng tên lại chủ sở hữu mảnh đất bằng một văn tự ( mua bán, cho tặng ...) chứng minh trong thời gian xây nhà chủ sở hữu là người cúng động thổ - đương nhiên chỉ là hình thức giấy tay . Nghe thì có vẻ mê tín quá nhưng ai tin thì làm không tin thì chờ ...hồi sau sẽ rõ :D

Hạng C
6/4/11
967
33
28
20
@ bác Tonjohn : cám ơn bác đã tư vấn, e xin nói rõ hơn để bác xem giúp dùm e.
1. Tức là khi mở cửa phòng, thì cánh cửa chém ngay góc cuối của giường ngủ đó bác
2. Đất e xây là đất dự án, đang đưng tên cty, e chỉ đứng tên trên hợp đồng góp vốn. Khi nào xây xong cty hoàn công ra sổ hồng sau đó sẽ ký hợp đồng mua bán căn nhà này cho e. như vậy e có cần bổ sung văn tự với người động thổ dùm e ko bác?

Hạng D
20/12/09
1.169
7.861
113
knguyenvo nói:
@ bác Tonjohn : cám ơn bác đã tư vấn, e xin nói rõ hơn để bác xem giúp dùm e.
1. Tức là khi mở cửa phòng, thì cánh cửa chém ngay góc cuối của giường ngủ đó bác
2. Đất e xây là đất dự án, đang đưng tên cty, e chỉ đứng tên trên hợp đồng góp vốn. Khi nào xây xong cty hoàn công ra sổ hồng sau đó sẽ ký hợp đồng mua bán căn nhà này cho e. như vậy e có cần bổ sung văn tự với người động thổ dùm e ko bác?
1.Không sao.Nhưng để tránh bực mình bác cho sưa lại mở cửa ra thay vì mở vô
2.Cần. Viết cái giấy tay là xong

Hạng D
20/12/09
1.169
7.861
113
F1VIETNAM nói:
Chào bác tonjohn ! F1VIETNAM sinh năm 1968 (vợ SN 1974) đang chuẩn bị xây nhà (cái thứ 2) nhờ bác tư vấn giùm:
- Xây năm nào tốt ? (định năm 2013 xây nhưng chưa tìm được đất ưng ý).
- Hướng nhà tốt nhất , nhì !? {hiện đã có lô đất hướng Tây Bắc (trước mặt là hồ nước), nhưng đang định đổi miếng khác }.
.........
Cảm ơn bác rất nhiều !
.
Trả lới bác :
- 2012,2014
- Tây ( Tiến tài, Tây Bắc ( Quan quý ). Không nên đổi đất vì phong thủy rất tốt với bác
-

Status
Không mở trả lời sau này.