Hạng C
22/3/07
810
166
43
TP HCM
RE: Quạt gió trong xe fiat kêu to quá!

Bác ơi, quạt gió của xe FIAT có công suất rất lớn vì nó kiêm thêm nhiệm vụ làm mát máy. Nếu quạt gió die là máy rất dễ bị nóng dẫn đến sôi nước đấy. Tui đã cố tình muốn thay quạt gió nhưng ai cũng cản. Với lại trước đây tui bị sôi nước một lần, không dám chạy tiếp mà phải gọi xe cứu hộ chỉ vì cầu chì quạt gió bị đứt. Cái này tôi kiểm chứng rồi, nếu có biện pháp hữu hiệu hơn bác post lên cho tui tham khảo với nha.

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

To : bác wanabeme308 , Em nói về quạt làm mát két nước tức là quạt giải nhiệt (còn quạt gió 1,2,3,4 của máy lạnh thì Em không rõ lắm ).
Quạt làm mát két nước của xe Fiat có 3 tốc độ ( Em không biết thông số chính xác nhưng đại khái là 600,800,1000 V/P chẳng hạn ), Em đã làm cho nhiều xe rồi , Em nói để bác tham khảo nhé .
1/ các cục cảm biến mình không đụng đến (vì cái này rất quan trọng ), mình không thay quạt mà là gắn thêm quạt bằng cách như sau :
Mở cãn trước ra , mua thêm cái quạt của nhật (khoảng 2,3 trăm thôi , lựa cái mỏng để không bị cấn cái cản,gắn từ bên ngoài thổi vào , thổi của dàn giải nhiệt máy lạnh , dàn giải nhiệt bên trong là của động cơ, quan trọng nhất là phải gắn thêm cái rờ le cho quạt để lấy điện từ ắc quy , khi block lạnh hoạt động thì đường dây có điện , khi block lạnh ngắt thì quạt sẽ ngưng chạy .Nếu không gắn rờ thêm rờ le sẽ bị cháy đường dây điện block lạnh ngay do quá tãi
2/ Phải kiểm tra xem rờ le máy lạnh còn hoạt động không , nếu hư thì thay "rờ le cơ" , rất rẽ chỉ khoảng 110 ngàn thôi, rờ le này nằm ở hộc lạnh bên lơ , sau khi gắn khi bác áp cái hàn thử biểu vào cửa gió để kiểm tra rờ le hoạt động và chỉnh nhiệt độ ( đấu đồng hồ đo vào đường lạnh để xem kim báo hạ xuống , nghĩa là bloc lạnh ngưng hoạt động , khi hoạt động đồng sẽ nhảy lên áp lực khoảng 2 kí là OK, khi máy lạnh chạy một hồi tùy bác chỉnh 6,7,8 Oc ngắt rồi chỉnh 11,12 Oc thì chạy lại . Nếu máy lạnh mà hư cục rờ le này thì máy lạnh sẽ chạy hoài không ngắt, đóng tuyết, hao xăng,......tẻo luôn, cháy bloc !!
3/ Sau khi gắn xong thì tình hình sẽ như sau : nếu tắt AC thì quạt phụ không quay (coi như không có vấn đề gì ), khi AC hoạt động thì quạt phụ sẽ hoạt động, máy lạnh giải nhiệt tốt , lạnh tê tái tâm hồn luôn,và đồng thời dàn giải nhiệt của động cơ cũng hưởng "xái" theo . khi đủ lạnh AC ngắt, quạt ngắt , mọi việc bình thường . Nhờ có quạt phụ này làm cho tốc độ thứ 3 của quạt chính xe Fiat ít hoạt động nên không còn nghe tiếng hú to nữa .

Hạng C
22/3/07
810
166
43
TP HCM

Nghe okie đấy bác Duy, bác để số DT lại cho em đi. Tuần sau em đi công tác về alô nhờ bác giúp nhé.

Tập Lái
15/11/06
27
0
1

Hôm trước em xuống trạm bảo hành fiat tại đường Nguyễn Phong Sắc HN để kiểm tra quạt gió. Họ nói quạt giải nhiệt két nước vẫn tốt (giá hiện tại trên 5triệu).
Quạt làm mát trong xe (dưới táplô) thì bật số 1 quay hơi có tiếng lạch cạch như chưa đủ tốc độ. Bật số 2,3,4 thì không sao nhưng có ồn so với các xe hãng khác. Họ bảo cũng chưa nên thay(vì giá của quạt này trên 3triệu), muốn thay phải tháo hết taplo trong xe và phải xả ga của máy lạnh (mất 2 ngày).
Nhìn từ phía dưới chân ga có thể thấy quạt gió làm mát trong xe (giống như lồng ngang máy giặt), em lắc có vẻ hơi bị giơ em nghĩ quạt gió bị hỏng bạc lót. Em thử ra gara để thay thì họ bảo bạc quạt làm mát của fiat là bạc chống thấm dầu, phải vào hãng mới thay được.
Hiện tại em vẫn chưa thay vì mùa hè vẫn phải bật quạt làm mát số 2,3 (trời nóng). Nhưng đi buổi tối hoặc sáng sớm thì số 2, 3 lại lạnh quá.
Bác nào đã thay quạt làm mát giúp em với.

Hạng F
2/4/07
6.179
406
83

Mình nghĩ cái quạt Iồng sóc của A/C mà kêu to ở số thấp là do cân bằng động kém,bị cộng hưởng rung ở vòng quay thấp.Có thể xử lý bằng cách xiết chặt thêm chỗ đệm cao su bắt chân quạt hoặc tìm cách cân lại Iồng sóc.Tiếc là mình không có xe này,nên chỉ đoán mò..!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
18/3/07
369
8
18

Theo mình, lọc gió bị nghẹt cũng có thể phát tiếng kêu to. Bác làm vệ sinh nó xong hy vọng giảm bớt tiếng kêu và gió sẽ mạnh hơn. Quạt gió Fiat nằm bên phải phía trên chân ga, gần chỗ rơle lạnh.

Hạng B2
10/8/06
152
0
16
53

Bác Duy có kinh nghiệm chỉ giúp em với: xe albea 1.6 đi 4 vạn mà cái máy lạnh lúc trời nắng to thì phải lên số 4 mới đủ mát (lúc mới mua chỉ dùng đến số 2 hoặc 3 là cùng), lúc trời mát thì bật số 2 đã rét run. Thế là sao bác nhẩy? Có phải đi bảo dưỡng hay nạp gaz gì không bác?

Tập Lái
15/11/06
27
0
1

Bác T.siena bảo lọc gió bị nghẹt nhưng em nghĩ lọc gió có liên quan gì đến quạt lồng xóc trong trong xe đâu. Lọc gió dùng để lọc gió đi vào cổ hút của máy chứ không đi vào chỗ quạt gió. (Vì động cơ luôn có 2 cổ xả và cổ hút, cổ hút sẽ lấy gió qua lọc gió đưa vào buồng đốt, cổ xả sẽ nối với ống xả đi ra ngoài)

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

@nghia5665 . Bác đi làm vệ sinh dàn lạnh trước vì khi làm sẽ phải kiểm tra luôn hệ thống đường ống có bị rò rỉ không ?, thay lọc gió luôn, gắn đồng hồ kiểm tra ga thừa thiếu ? sẽ biết áp lực block lạnh còn good không ? ,...và kiểm tra quạt lồng sóc của A/C như Bác Thiết nói có rung, jeur, ? thì bắt cho chặt lại
Tiền công làm vệ sinh khoảng 400 , filter lọc khoảng 200 , bo thợ 50 hay 100 gì đó (có thể thêm gói 3 số cho tình cảm).
Với tổng thiệt hại trên bác có thể yên tâm về máy lạnh của mình , nếu còn trục trặc gì E sẽ nói bác kiểm tra thêm relay block lạnh ( nếu mọi việc OK thì chưa cần kiểm tra cái này ). Chúc vợ 2 Bác lạnh tê tái , Fiat có hệ thống giải nhiệt rất tốt ( dàn giải nhiệt tổ ong bằng các lá hộp kim nhôm rất mỏng , quạt gió rất mạnh ) nên máy lạnh sẽ rất rất lạnh