Tập Lái
10/3/13
9
6
3
Ranger Wildtrak 3.2 - một số tiếng kêu lạ

Chào cả nhà.. Em sử dụng wildtrak 3.2 được khoảng 1 năm rồi... gần đây em thấy có mấy tiếng kêu lạ ... post lên xem có bác nào giống em không ? em cũng chưa có thời gian đi kiểm tra nữa...[pagebreak][/pagebreak]

1. khi dừng xe tắt máy có tiếng kêu ... tinh tinh tinh ... khoảng 15 - 20 giây thì tự tắt ( cái này em thấy nó kêu từ lúc mới mua về .. ) mấy lần ra hãng quên hỏi.

2. xe em chạy được 30k rồi.. gần đây em thấy ... khi đề bà tăng tốc bình thường tốc độ khoảng 28- 32 km/h thì có tiếng kêu kẹt ( 1 phát ) dưới gần ... cảm nhận rất rõ ở chân ga... lúc mới đầu thì chỉ có tiếng kêu khi đề ba lúc nguội máy... khi nóng máy thì không có. em có hỏi kỹ thuật ở bà rịa .. anh đó ngồi lên xe trực tiếp nghe tiếng kêu luôn... anh đó phán là tiếng thử của ABS... ( em cũng chưa an tâm lắm... sao lúc đầu không có ) .. mà nhiều khi nghe thấy khó chịu lắm... có bác nào bị như em không ? phải tắt nhạc... tắt quạt điều hòa nhé... cảm nhận ở chân ga các bác sẽ thấy....

3. thỉnh thoảng có tiếng bơm ... khi văn chìa khóa lên 1lấc ( chưa đề nhé ) nghe tiếng bơm gì đó rất rõ ... bặp bặp. .. bặp bặp.... em tình cơ nhất vào nút tắt điện của điều hòa thì nó lại hết kêu ???? cái này không thường xuyên nghe thấy ... nhưng gần về đây xuất hiện ngày càng nhiều...

4.còn nhiều cái lặt vặt .... em sẽ kể sau...

Last edited by a moderator:
Hạng B1
2/2/15
90
54
18
Mục số 3, tiếng bơm xe mình có nghe 1 lần, không biết bơm gì, kêu ở ngay táp lô đưng đồ bên phụ, dạo gần đây xe bị tịt mất xịt nước rửa kính trước 1 bên luôn, có ai biết sửa làm sao không ạ?

Tập Lái
10/3/13
9
6
3
- Em nghĩ là cái tiếng kêu mục 3 là có liên quan đến lốc lạnh của điều hòa ,,, vì khi nó đang kêu em tắt nguồn của điều hòa thì nó không kêu nữa.
- tiếng kêu ở mục số 2 thì em đã đi một em khác cùng đời của ông anh thì cũng có tiếng kêu như vậy... khả năng xe đểu rồi....

Tập Lái
10/3/13
9
6
3
up.... dạo này thế các bác báo nỗi xe ranger nhiều quá... up lên các bác vào trả lời giúp em nào ???

Hạng C
22/3/07
810
166
43
TP HCM
1. Tiếng kêu tinh tinh tinh : Chắc chỉ là role nhiệt hoặc cửa gió tự động đóng mở thôi.
2. Có thể là kích hoạt chức năng ABS hoặc tắt/mở Active City stop. Xe bác có chức năng này không ạ?
3. Nếu tắt điều hoà thì hết, vậy motor block lạnh của xe bắt đầu yếu rồi và tạo ra tiếng gõ. Cũng có thể do xe đã từng va chạm phần đầu nên nó hỏng sớm hơn dự tính chăng?

Tập Lái
15/4/16
15
14
3
29
Xe mới, cần có vài lỗi để triệu hồi, em nghĩ thế.

Hạng F
26/3/11
6.059
6.736
113
Đà Nẵng
www.otosaigon.com
Mấy lỗi vặt thôi bác. :) lỗi nặng là hãng triệu hồi ngay, sợ nhất là lỗi cong tay biên và chọc thủng lốc máy, bên Mazda BT50 bị rồi kìa, mà hãng từ chối bảo hành.